ขอคำแนะนำค่ะ ต้องการเอาชื่อออกจากกู้ร่วมบ้านกับแฟนเก่า มีวิธีไหนบ้างค่ะ มีค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง

อยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ ที่มีความรู้ มีประสบการณ์ว่ามีวีธีไหนบ้างค่ะ ในการเอาชื่อเราออกมา มีขั้นตอนการดำเนินการ มีค่าใช้จ่ายอะไรเท่าไหร่บ้างคะ? อยากได้ข้อมูลแบบละเอียดเลยค่ะ 
ที่หาข้อมูลมาได้แค่คร่าวๆ ไม่รู้รายละเอียด
1. ประกาศขายบ้าน(ซึ่งไม่ได้ขายแน่ๆค่ะ)
2. ถอนชื่อออก 
3. รีไฟแนนซ์ไปธนาคารอื่น จาก3คน เหลือ2 คน เสียค่าจดจำนองใหม่ 1% และต้องเสียค่าอะไรอีกมั้ยนอกจากนี้

ขอเล่าย้อนความก่อนนะคะ ตอนนั้นเราคบกับแฟนมา10ปี ที่บ้านแฟนก็มีมาคุยๆเรื่องจัดงานแต่งงาน เราก็ค่อนข้างมั่นใจว่าคนนี้แหละที่เราจะอยู่ด้วย แต่อยู่ๆครอบครัวแฟนก็อยากซื้อบ้านในกรุงเทพ (ซึ่งปกติบ้านแฟนเป็นครอบครัวตำรวจพักอยู่ที่แฟลตตำรวจในกรุงเทพฯ และมีบ้านที่ต่างจังหวัด) ก็เลยหาดูบ้านและยื่นกู้ธนาคาร ตอนแรกจะกู้แค่พ่อแฟนกับแฟน 2 คนแต่ไม่ผ่าน ด้วยอายุและเงินเดือน เลยขอให้เราช่วยโดยการเอาชื่อเราเป็นคนกู้ร่วม เป็น 3 คน พ่อเป็นคนกู้หลัก ส่วนแฟนกับเรากู้ร่วม โดยบอกว่าเราไม่ต้องจ่ายอะไรเลยพ่อแค่ยืมชื่อเราเฉยๆ พ่อจะรีบโปะให้เร็วที่สุด พ่อก็ทำไว้ให้เรา2คนแหละไม่ไปไหนหรอก เราก็คุยกับแฟนว่างั้นแต่งงานกันก่อนมั้ย ค่อยซื้อบ้าน แฟนก็บอกว่ายังไงพ่อแม่ก็จะแต่งให้อยู่แล้ว ต้องซื้อบ้านก่อนเพราะพ่อเป็นคนผ่อน เดี๋ยวเค้าเปลี่ยนใจก็ไม่ได้บ้านอีก แต่เราก็ขอปรึกษาที่บ้านก่อน เค้าก็ไม่ให้ปรึกษาเพราะกลัวที่บ้านเราไม่โอเค เราเครียดมากๆโดนทุกคนในบ้านแฟนกดดัน สุดท้ายก็ยอมทำเรื่องกู้ร่วมไป โดยเราก็ปิดเรื่องนี้ไม่ให้ที่บ้านเรารู้ ผ่านมาเกือบ3 ปี เราก็เลิกกับแฟน(ยังไม่ได้แต่งงานนะคะ เหตุผลเพราะเรามองไม่เห็นอนาคตค่ะ บอกว่าจะแต่งงานผ่านมาจะ 3 ปีมีแต่ขายฝันบอกให้รอเงินจากพ่อเค้า เราก็ชวนเก็บเงิน บอกว่าไม่มีเก็บแต่ออกไปเที่ยวไปดื่มได้และปัญหาอื่นสะสมมานาน) พอเลิกกันเลยคุยกันว่าเดี๋ยวครบ 3 ปีก็รีไฟแนนซ์ให้เหลือ2คนนะ ขอเอาชื่อเราออกเค้ากับพ่อก็โอเค เพราะพ่อโปะเหลือน้อยลงเยอะแล้ว จนตอนนี้ มิ.ย.64 กู้ครบ 3 ปีแล้ว ยอดหนี้จาก 2.1 ลบ. เหลือ 1.33 ลบ. เราก็ทวงถามเรื่องรีไฟแนนซ์  แต่พ่อแฟนเลือกที่จะขอลดดอกเบี้ยกับแบงค์เดิม โดยให้เหตุผลว่าถอนชื่อออกเสียเงินอีกเป็นแสน อยู่ที่เดิมนี่แหละดอกเบี้ยต่างกันไม่เท่าไหร่และไม่อยากยุ่งยากเรื่องเอกสารและไปกรมที่ดินเสียค่าจดจำนองใหม่อีก แบบนี้ชื่อเราก็ยังอยู่เหมือนเดิม 3 คน เค้าก็ขอร้องให้ช่วยอยู่อีก3ปีจะรีบโปะให้หมด ถ้าเราอยากจะซื้อบ้านหรือรถให้เค้าค้ำให้ก็ได้ แฟนเก่าบอกว่าเราต้องจำยอมกับสถานการณ์นี้นะ เพราะเราเป็นคนไปเอง เลิกกับเค้าเอง ซึ่งเราก็ไม่โอเค เราอยากจบทุกอย่าง เผื่อเราจะซื้อบ้านซื้อรถ(*เรามีผ่อนคอนโด1ห้องก่อนซื้อบ้านหลังนี้อยู่แล้ว*) เลยมองว่าถ้าจะซื้อหรืออยากจะทำอะไร กลัวว่าเครดิตจะไม่ผ่านเพราะมีทั้งคอนโดและบ้าน และก็ไม่ได้อยากให้เค้ามาข้องเกี่ยวมาค้ำอะไรให้กลัวเป็นปัญหาอีกค่ะ เครียดดดดดT-T

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่