พ้นสภาพการเป็นนักศึกษาตอนปี 4 ทำยังไงต่อดี?

ก็ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ คือผมเรียนการสอนภาษาอังกฤษครับ แล้วทีนี้ช่วงปี 3 ด้วยเหตุการหลายๆอย่าง ทั้งตัวผมเองเอยที่จมปลักกับความรักมากเกินไปจนไม่เป็นอันเรียน ทั้งเรื่องที่บ้านด้วยที่ทะเลาะกันหนักมากจนตัวผมเครียดจนไม่เป็นอันเรียน แล้วตัวผมไม่ได้หายไปแค่เทอมๆเดียว ผมหายไป 1 ปีการศึกษาเต็มๆ วันที่เรียนอาทิตย์แรกก็ยังเรียนตามปกติ แต่เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาผมก็โดนรีไทร์ออก (เพื่อนที่เคยเรียนด้วยกันบอกมาอีกที) ตอนแรกผมก็เครียดมากๆ แต่ก็เริ่มผ่อนคลายและยอมรับมัน เพราะผมทำตัวเอง ผมเลยจำใจและยอมรับมัน ตอนนี้กำลังจะคุยกับที่บ้านครับ ว่าจะเอายังไงต่อ
     อยากจะรู้ว่า ผมควรทำยังไงต่อไปดี มีวิธีรับมือกับสถานการณ์นี้ไหม อยากจะได้คำปรึกษา-แนะนำมากๆครับ ตอนนี้ที่คิดไว้คร่าวๆคือ หางานทำไปก่อน เพราะไม่อยากเป็นภาระที่บ้าน ยังไงก็ขอบคุณสำหรับพื้นที่และคำแนะนำล่วงหน้าครับ
     อ้อ อยากถามอีกอย่างด้วยครับ คือผมเรียนแล้วกู้กยศ.ด้วย อยากจะทราบว่า ถ้าเกิดผมลงเรียนใหม่ จะยังขอกู้ได้อยุ่รึเปล่าครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่