จะต่อสายกราวด์ในปลั๊กลงแท่งหลักดินเลย ต้องใช้ขนาดเท่าไหร่ครับ ?

สวัสดีครับ
ผมอยากสอบถามว่าถ้าจะติดตั้งสายดินจากปลั๊กเข้ากับแท่งหลักดินเลย โดยไม่ผ่านตู้ฝากไฟ ต้องใช้สาย THW ขนาดเท่าไหร่ครับ เพราะมีทั้ง 1.5 2.5 4~ ถึงจะพอดีและดีหรอครับผม?

รู้ว่าไม่ควรแต่พอดีว่าที่บ้านผมเดิมทีเป็นระบบไฟแบบเก่าครับมีแค่ 2 รูทั้งบ้าน ซึ่งทางบ้านมีแพลนจะเดินระบบสายไฟใหม่ทั้งบ้าน
ซึ่งค่อนข้างจะงานใหญ่
และตอนนี้ก็ยังไม่ถึงเวลาที่เค้าจะทำน่ะครับผม แต่พอดีว่าผมไม่อยากรอเลยอยากทำแบบชั่วคราวไปก่อนน่ะครับ เพราะว่าเวลาผมเล่นคอมแล้วจะไฟดูดเวลาโดนน่ะครับ รวมถึงลำโพงจะมีเสียงจี่ๆด้วย
เลยอยากแก้ชั่วคราวระหว่างรอทางบ้านน่ะครับผม

ยังไงรบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่