ถ้าไม่เดินสายดินเวลากดทดสอบตัดไฟที่เครื่องทำน้ำอุ่นจะตัดไหมครับ

1.ถ้าไม่เดินสายดินเวลากดทดสอบตัดไฟที่เครื่องทำน้ำอุ่นจะตัดไหมครับ เพราะช่างมาดูคร่าวๆบอกไม่น่ามีสายดิน แต่ผมลองกดแล้วไฟมันตัดนะ แบบนี้ผลอดภัยไหม
2.จะทดสอบอย่างไรได้บ้างว่ามีการเดินสายดินให้เครื่องทำน้ำอุ่นหรือปลั๊กสามตาที่ช่างทำไว้ เพราะเป็นสายเก่าแต่ปลั๊กมาสามตาเลยงงว่าเค้าไปต่อสายดินตรงไหน
3.มีการเดินสายดินถูกต้องหรือไม่ มันมีอุปกรณ์อะไรใช้เทสเองแบบประสาคนไม่เป็นไฟไหมครับ เหมือนเคยอ่านเจอเครื่องนึงเหมือนตัวเสียบปลั๊ก แต่ใช้ผิดวิธีอุปกรณ์จะพังเลย เลยไม่กล้าลอง แต่ก็ไม่ไว้ใจระบบสายดินบ้านตัวเองเลย

เพราะเป็นบ้านเก่าเป็นปลั๊กสองตาทั้งบ้านมาก่อน แล้วมาถยอยเปลี่ยนเป็นสามตาทีหลัง แต่เคยได้ยินว่ามันมีการลักไก่ต่อสายดินกับสาย N ด้วย ซึ่งเค้าบอกมาว่าไม่ปลอดภัย ผมเลยอยากจะลองเช็คคร่าวๆดู

ปล.บ้านเพิ่งทำตู้เมนใหม่หมดครับ ติด saftycut ตู้ใหญ่ๆเรียบร้อย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่