สอบถามพี่นักเทคนิคการแพทย์ : เม็ดเลือดขาวทำลายเม็ดเลือดแดงเกิดจากอะไรครับ ?

ผมเคยตั้งใจไปบริจาคเกร็ดเลือดครั้งหนึ่ง แล้วถูกปฏิเสธ จนท.ให้เหตุผลว่า เม็ดเลือดขาวของผมทำลายเซลล์เม็ดเลือดแดงคนอื่นเพราะไม่รู้จักยีนส์ X (สมมติ) ในเม็ดเลือดแดงของคนส่วนใหญ่ ซึ่งเม็ดเลือดแดงของผมไม่มียีนส์ X ทำให้ทำได้แค่บริจาคโลหิตปกติ ใช้ได้แค่เม็ดเลือดแดงเท่านั้น

อยากถามเป็นความรู้เชิงระบาดวิทยา ชื่ออาการ เพราะอยากเข้าใจอาการที่ตัวเองเป็นจริง ๆ จะได้อธิบายให้คนอื่นเข้าใจถูกด้วยครับ

เพิ่มเติม ตอนนั้น จนท. บอกว่าให้ระวังอุบัติเหตุ แปลว่าผมไม่สามารถรับเลือดของคนส่วนใหญ่ได้ใช่มั้ยครับ?

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่