พระอิศวร(พระศิวะ) กับ พระอินทร์(ท้าวสักกะเทวราช) ถ้าในมุมมองของคติพุทธศาสนาเถรวาทเเล้ว องค์ไหนมีบารมีมากกว่ากันครับ

กระทู้โพล
เห็นว่า พระอินทร์ ท่านบรรลุเป็นอริยบุคคลระดับพระโสดาบันเเล้วในปัจจุบัน เเต่ท่านเป็นเจ้าสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ แต่ไม่รู้ว่า พระอิศวร ในพุทธเเล้วไม่รู้ว่าท่านมีฐานะบารมีระดับสูงสุดหรือปล่าวน่ะครับ เเล้วในพุทธท่านยังมียศบารมีมากกว่าอินทราพุทธไหมน่ะครับ เพราะ พระอินทร์ของคติพุทะเข้ากระแสอรยบุคคลระดับพระโสดาบันไปแล้ว พระอินทร์พุทธตอนบรรลุธรรมเป็นพระโสดาบันจะสามารถเก่งกว่า พระอิศวร ได้ไหมครับ
* จำเป็นต้องตอบ
1. พระอิศวร(พระศิวะ) กับ พระอินทร์ (ท้าวสักกะเทวราช) ถ้าในมุมมองของคติพุทธศาสนาเถรวาทเเล้ว  องค์ไหนใหญ่กว่ากันครับ
2. *
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่