คำว่า​ "สลิ่ม" กะ​ "สามกีบ" นี่คือคนเรียกเค้าแค่อยากจะประกาศให้คนอื่นรู้ว่าตัวเค้าอยู่ฝั่งไหนก็เท่านั้นเองนิ

กระทู้สนทนา
ยกตัวอย่าง

ถ้าคนพูดเค้าเรียกเราว่า​ "สลิ่ม" ก็หมายถึงตัวคนพูดเค้าแค่ต้องการประกาศกะเราว่าตัวเค้าเป็น​ "สามกีบ" นะ

ถ้าคนพูดเค้าเรียกเราว่า​ "สามกีบ" ก็หมายถึงตัวคนพูดเค้าต้องการประกาศกะเราว่าตัวเค้าเป็น​ "สลิ่ม" นะ

ก็แค่นั้นเองอ่ะนะ​ ไม่ต้องตกใจไป... 

และเท่าที่เราอ่านเจอในพันทิป​ตอนนี้​ ก็จะมีแค่​ 2​ คำนี้เป็นหลักเท่านั้น​

เราเขียนไว้ในกระทู้นี้เพื่อเป็นข้อมูลไว้​เผื่อใครที่เพิ่งเข้ามาอ่านในพันทิป​ แล้วอาจจะงงได้ว่า​ ทำไมอยู่ดีๆก็อาจมีคนมาเรียกคุณว่า​ "สลิ่ม" หรือ​ "สามกีบ" แล้วคุณอาจจะไม่เข้าใจว่าคนพูดเค้าหมายถึงอะไรกัน​ และเค้าต้องการอะไร​ แบบที่เราก็เคยงงมาก่อนหน้านี้แล้วอ่ะนะ

FYI จ้า
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่