ดูละครพีเรียดอย่าง เรือนร่มงิ้ว แล้วสงสัยการใช้สรรพนามในภาษาไทยครับ เรียนถามผู้รู้

คืองง ๆ การใช้สรรพนาม
ในละคร ตอนเป็นขุนวิศาล เรียกว่า 'ท่าน'ขุน พอเป็นหลวงวิศาล เรียก 'คุณ'หลวง

ส่วนพระวิจิตร เรียก 'คุณ'พระ
ต่อมาเป็นพระยาเรียก เจ้าคุณ ภรรยาจึงได้เป็นคุณหญิงรัญจวน
ถ้าต่อไปได้เป็นเจ้าพระยา จะใช้สรรพนามว่าอะไร ภรรยาจะได้เป็นท่านผู้หญิงไหมครับ

ถ้าหมื่นเรียกพี่ (ใน บุพเพสันนิวาส) แล้ว พัน ทนาย เรียกอะไรครับ

แปลกใจที่บรรดาศักดิ์ต่ำกว่าเรียกท่านขุน พอเป็นหลวงเรียกคุณหลวงน่ะครับ

เรียนถามผู้เชี่ยวชาญด้านภาษาและประวัติศาสตร์ครับ

คุณหลวงวิศาล

ท่านขุนวิศาล

พระวิจิตร และคุณรัญจวน ต่อมาเป็นพระยา(เจ้าคุณ)และคุณหญิง

พี่หมื่น
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
เดานะครับ 2 เหตุผล

1. ด้วยความที่เป็นภาษาปาก ภาษาลำลอง คือ ใช้คำนำหน้า+ยศ เพื่อเป็นการที่ผู้น้อย/ต่ำศักดิ์กว่าให้เกียรติ ฟังดูสุภาพกว่าเรียกยศเฉยๆ

พอเป็นภาษาปาก ก็มีความสะดวกปากเข้าว่าด้วย

ดังนั้น จะเรียก คุณขุน กับ ท่านหลวง คงจะรู้สึกไม่เพราะเท่าไหร่

2. หรืออาจจะเพราะ เดิม บรรดาศักดิ์ขุน มีมานานมาก และถือเป็นบรรดาศักดิ์ที่ยิ่งใหญ่ เช่น สมัยสุโขทัยที่เราเรียกขุน/พ่อขุน ซึ่งเป็นระดับเจ้าเมือง

ดังนั้น เราจึงเรียกท่านขุน มาแต่ไหนแต่ไร

ต่อมา ถึงคำว่าขุน จะถูกลดระดับ ลงเป็นเพียงบรรดาศักดิ์ขุนนาง และมีการสถาปนาบรรดาศักดิ์ที่มีศักดิ์สูงกว่าขึ้นมา ก็ยังเรียกท่านขุนเหมือนเดิมน่ะแหละ

พอมีหลวง มีพระ อันนี้ขอกลับไปที่ข้อ 1 คือ เรียกท่านหลวง ท่านพระ มันอาจจะไม่สะดวกปาก หรือมันจะไปซ้ำกับท่านขุนที่ศักดิ์ต่ำกว่า เลยไปใช้

คำว่าคุณ และต่อด้วยเจ้าคุณ ในระดับพระยาขึ้นไป
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่