สอบถามเกี่ยวกับอาชีพอิสระของคนต่างชาติค่ะ

คนต่างชาติจะทำงานฟรีแลนซ์ในไทยแบบไม่ขึ้นกับ บ ไหนในไทย รับงานจากต่างประเทศ
แต่อยากอาศัยในไทย
ต้องมีwork permit หรือวีซ่าประเภทไหน อะไรยังไงบ้างคะที่ทำงานแบบนี้ได้
การทำงานในไทยต้องมีบริษัทหรือนายจ้างด้วยไม่ใช่หรอคะ

หรือถ้าจะอาศัยในไทยยาวๆต้องมีวีซ่าไหนบ้างคะ
เราไปหาอ่านตามเว็บเกี่ยวกับวีซ่าก็ยังไม่ค่อยเข้าใจค่ะ รู้สึกไม่น่าได้รึเปล่าคะกรณีงานเป็นแบบนี้ ><
พอดีไม่เคยมีความรู้เรื่องนี้เลย เคยรู้จักแต่คนที่มีวีซ่าทำงานแบบเป็นครูอะไรงี้ค่ะ ฟรีแลนซ์เราไม่ทราบเลยว่าเข้าข่ายอันไหนได้

ขอถามเป็นความรู้ค่ะ ขออภัยหากเรียบเรียงคำถามแล้วอาจจะงงๆเยอะหน่อยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ต่างชาติมาทำงานในไทย ต้องมี workpermit ทุกกรณี ถ้าไม่มี ผิดกฎหมาย  

และต้องขอวีซ่าประเภท Non-Immigrant ตามประเภทที่กำหนดไว้ ถึงจะทำงานได้ และต้องมีนายจ้างรับรองการขอวีซ่าประเภทนี้ พวกวีซ่าครู ที่มาสอนภาษาตามโรงเรียน ก็เป็นประเภทนี้ แต่เป็น Type B ซึ่งส่วนใหญ่จะขอแบบนี้กัน

ส่วนวีซ่าระยะยาว ต้องอายุ 50 ปีขึ้นไป ถึงจะขอได้ และวีซ่าประเภทนี้ ทำงานไม่ได้แต่อย่างใด
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่