มดลูกเข้าอู่แล้ว โอกาสตกเลือดมีอีกไหม

เราคลอดลูกเมื่อวันที่ 7 เมษายน
ตกเลือดหลังคลอดรอบแรกคือ 2 พฤษภาคม เสียเลือกมากและมีอาการชักหมดสติ จนหมอต้องให้เลือดเพิ่ม
ตกรอบสอง คือ 18 พฤษภา ออกมาแบบริ่มเลือดก้อน แต่หมอไม่ได้ให้เลือดเพิ่ม ให้เพียงน้ำเกลือและยาหยุดเลือด

วันที่ 22 เราไปซาวภายใน หมอบอกว่าปกติไม่มีการติดเชื้อหรือใดๆ มดลูกเข้าอู่แล้ว หมอจัดยาเพียงยาบำรุงเลือดและแคลเซี่ยม
จนตอนนี้ผ่านไปจะเข้า 3 สัปดาห์แล้วบางวันเลือดออกน้ำตาลนิดหน่อย บางวันก็ไม่มีเลือดประมาณ 4-5วัน ก็มาน้ำตาลอ่อนอีกรอบแล้วหยุด
ตอนนี้เราไม่ค่อยเดินหรือยืนมากค่ะ แค่เข้าห้องน้ำแล้วกลับมานั่งหรือนอนเลี้ยงลูกบนเตียงค่ะ บางทีนั่ง1-2ชม.ยาวกับลูกบนตัก

คำถามคือ
มดลูกเข้าอู่แล้วมีโอกาสตกเลือดอีกไหมคะ
แล้วต้องรักษาตัวห้ามทำนู้นนี่เป็นเวลากี่เดือน 
อะไรที่เราควรทำหรือไม่ควรบ้างคะ
โดยปกติแล้วเมนจะมาเมื่อไรคะ ( ให้ลูกเข้าเต้า และนมผงสลับกันค่ะ )
และสามารถออกกำลังกายได้เมื่อไรคะ

ตอนนี้เฝ้าดูอาการทุกวัน แอบกลัวและระแวงทุกวันเลยค่ะ
ความคิดเห็นจาก Expert Account
ความคิดเห็นที่ 2
คลอด 7 เมษายน นี่ก็ผ่านมา 10 สีปดาห์แล้ว ไม่ควรมีเลือดออกแล้ว
ถ้าจะมีออกมา ก็ควรออกมาเป็นประจำเดือน คือออกเดือนละครั้ง ครั้งละไม่เกิน 7 วัน  ไม่ออกกะปริดกะปรอย
ส่วนน้ำคาวปลาน่ะ ต้องหมดไปตั้งแต่หลังคลอด 6 สัปดาห์แล้ว

เลือดตามที่เล่ามาผิดปกติค่ะ
กินยาคุมหรือเปล่า
ถ้าไม่ได้กินยาคุม ก็ต้องกลับไปตรวจให้ละเอียดละอออีกครั้ง
เพื่อหาสาเหตุ และรักษาให้เลือดหยุดจริงๆเสียที
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่