สายไฟที่ยังไม่ได้ต่อมีไฟ สอบถามหน่อยครับ

หัดเดินไฟบ้านเองเล็กๆน้อยๆครับ
เดินท่อpvcลอย ท่อ 25 มม. ครับ
เดินในท่อเดียวกับยาว 10 เมตรได้

ในท่อเป็นท่อที่เดินไฟสวิตสองทางจากสวิตแรกไปสวิตที่สองครับ(ไฟบันได)

ในท่อประกอบด้วย
1. L1 L2 Lเมน(เมนไลต์ติ้งสำหรับต่อจุดอื่นด้วย)
   Nเมน   และ L3(เส้นไลน์จากสวิตจุดที่สองวิ่งกลับหาดวงไฟบันไดครับ
2.การเดินคือ สายไฟที่กล่าวตามข้อ 1 วิ่งจากสวิตสองทางจุดแรก  ไปยังหลอดไฟ  และตัด N เพื่อจั้มกับหลอดไฟ     ส่วนที่เหลือก็ยังคงวิ่งต่อไปยัง สวิตสองทางจุดที่สองครับ   

แต่ระหว่างทำการติด  ตอนนั้นเพิ่งจั้มจากกล่องไปแค่ สาย L เมนไลทติ้ง  และสาย Nเมน ที่เหลือยังไม่ได้ต่อเข้าสวิตใดๆเลยครับ   ปรากฎว่า สาย L1
มีไฟทั้งสองปลายเลย ทั้งที่ไม่ได้ต่ออะไรเลย   และสาย N ที่จั้มกับเมนแล้ว  ปลายก่อนเข้าหลอดไฟ (ปลายนึงจั้มกับNเมนแล้ว  อีกหลายทิ้งลอยไว้จั้มกับหลอดไฟแต่ยังไม่ได้จั้มนะครับ) ไม่มีไฟ   ส่วนปลายหลังจากออกจากผ่านหลอดไฟแล้วมีไฟทั้ง2ปลายเลยครับ (ทั้งสองปลายของ n ที่ผ่านหลอดไฟแล้วยังไม่ได้จั้มนะครับ ทิ้งลอยๆ )         

อันนี้เกิดจากอะไรครับ ควรแก้อย่างไรครับ
อันตรายหรือควรแก้ไขไหมครับ
หรือมันคือไฟรั่วครับ
ตอนนี้สงสัยเบื้องต้นว่า อาจจะเป็น
1. สาย L เมนถลอก เลยทำให้ L1 และ N เมนดันมีไฟด้วย  
หรือ2. สายL1 และ N เมนถลอก  ทำให้มีไฟขึ้นมา
3.เหมือนการเหนี่ยวนำทั่วไป

ปล. เพิ่มเติมคือ L1 L2 L3 N เป็น thw เบอร1.5 ส่วน L เมนเป็นเบอร2.5 ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวเรื่องความเหนี่ยวนำไหมครับ  
ปล.2 ลองต่อจนเสร็จครับ  สวิตสองทางใช้งานได้เป็นปกตินะครับ ยังไม่มีการทิปอะไร

ขอบคุณครับ  พยายามเขียนได้เท่านี้ครับ อัพรูปยังไม่ได้      ขอความกรุณาด้วยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่