[สอบถาม] ปลูกบัว..แล้วอยู่มาวันนึงก็พบว่ามีกอบัวเล็กๆอีกกอโผล่ขึ้นมา

ผมปลูกบัวไทยสีชมพูในอ่างปลาครับ ... ก็ ปลูกง่ายๆ ตามรูป ปั้นดินเหนียวเอง งัดกอบัวเอาแต่เหง้ามัน ๆมาปลูกเอง  ไม่ใช่ ยกที่งกระถางจากร้านขายมาลงน้ำ ...แล้วพอเวลาผ่านไป อยู่ๆก็มีกอบัว ใบเล็กๆเกิดขึ้น คือใบมันก็ไม่เหมือนกับดอกบัวที่เราปลูกเลย ...ใบมันน่ารักเลยแหล่ะ เล็กมากๆ ใหญ่พอๆกับปลาหางนกยูง สายบัวก็ใหญ่กว่าเส้นด้ายหน่อยเดียว แต่ยาวพอดีผิวน้ำ ใบสวยน่ารักกว่าใบบัวที่เราลงไว้อีก -*- ... เลยอยากถามว่า...
1...บัวน้ำชนิดนี้ เขาเรียกว่าบัวพันธ์ุอะไรครับ? แล้วมีดอกบัวไหมครับ? 
2...มันมาได้ไงครับ? คุ้นๆเหมือนเคยสะกิด เหง้าบัวเล็กๆที่แตกหน่อจากกลางใบบัวที่เราปลูกแล้วโยนทิ้งในอ่างน่ะแหล่ะ แต่ลักษณะใบมันก็ไม่เหมือนกัน....
3...ถ้าเราเอาปุ๋ยเม็ดยัดไว้ใต้กอมัน มันจะโตกว่านี้ไหม หรือ เล็กๆแบบนี้ (ในใจอยากให้มันเล็กๆแบบนี้ แต่ก็กลัวมันตาย)

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่