ทำไมคนส่วนใหญ่ถึงไม่ค่อยรู้จักสาขาสัตวศาสตร์?

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ คือผมเป็นเด็กTCAS64 ที่เพิ่งจะติดคณะเกษตร สาขาสัตวศาสตร์ จากรอบ3ที่ผ่านมา แล้วนี่ก็เป็นกระทู้แรกของผมด้วย555 
เพี้ยนเขิน      
พอดีผมอยากจะทราบว่าทำไมคนส่วนใหญ่ถึงไม่ค่อยรู้จักสาขานี้เลยครับ เวลาผมบอกญาติๆว่าติดสาขานี้ส่วนใหญ่เขาก็จะบอกว่าไม่ค่อยเคยได้ยินชื่อสาขานี้เลยนะ จบไปจะหางานทำยากรึเปล่า ผมก็เลยส่งสัยว่าทำไมคนถึงไม่ค่อยรู้จักสาขานี้ แล้วถ้าอยากเป็นราชการจะมีแนวทางอย่างไรบ้างครับ
ขอขอบพระคุณผู้รู้ทุกท่านที่เข้ามาให้คำตอบไว้ล่วงหน้าด้วยนะครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่