โดนที่ทำงานที่เคยไปสัมภาษณ์​แล้วไม่ผ่าน​ เรียกไปอีกทีจะไปกับมั้ยคะ

กระทู้คำถาม
ท้าวความก่อนว่าจริงๆงานปัจจุบัน​โอเคทุกอย่างนะคะ
ติดแค่ฐานเงินเดือนไม่สูงมากแต่ได้โบนัสเยอะ
เลยอยากขยับฐาน​ แต่ก็ต้องเรียกเงินเดือนที่หารเฉลี่ยกับโบนัสแล้วถ้าย้ายแล้วจะไม่ขาดทุน

แล้วพอเมื่อต้นปีเราไปสัมภาษณ์​งานใหม่จากคนรู้จักชวนไป
สัมนานมากทำ​ test อีกค่อนข้างเสียเวลา
ผลtest เราคือไม่น่าเกลียดนะคะ​ 2พาร์ทดี​ อีก1พาร์ทไม่ดี
แล้วเราก็เหมือนจะอดงานนี้ไปค่ะ

แล้วก็มารู้ทีหลังด้วยว่าเขาสู้เงินเดือนที่เรียกไม่ไหว
แล้ว​ HR.เองตอนไม่ได้ก็ไม่โทรมาแจ้ง(เป็นงี้เกือบทุกที่)

พอผ่านไป​ อยู่ๆตอนนี้เขาก็มาเรียกอีกรอบเพราะจะขยายทีม
เราก็บอกเขาไปตรงๆว่าเพิ่ง​ promote มา​ คาดหวังเงินเดือนเท่านี้นะ

แต่อาจจะต่อรองได้ถึงเท่านี้นะ​ ถ้าดู​ package โดยรวมแล้วโอเค
แต่ไม่สัมใหม่แล้วน่ะ​ เพราะไม่อยากต้องลางาน
คือเอาจริงๆเราแอบเฟลกับการลางานไปสัมรอบนั้นด้วยอะค่ะ
ตอนสัมพูดเหมือนโอเคสุดท้ายไม่รับไม่ต่อรองใดใด
แล้วถ้ามาเรียกไปเพื่อสัมใหม่แล้วไม่รับหรือเรียกไปแล้วกดเงินเดือนอีกรู้สึกมันเสียเวลาอะค่ะ​ เอาเวลาไปสัมที่อื่นอาจจะแฮปปี้กว่า

อย่างที่แจ้งไว้เลยคือที่เดิมก็ไม่ได้มีปัญหากับการทำงาน
แค่ที่อยากย้ายเพราะเรื่องเงินกับอยากท้าทายงานแบบใหม่
ต่อยอดความรู้​ ไม่อยากอยู่กับที่​

อยากถามความคิดเห็นว่าถ้าเป็นสมาชิกท่านอื่น
จะกลับไปสัมมั้ยคะ​ หรือถ้าอยากบอกเขาไว้ก่อนเลยว่า
ถ้าสัมแล้วไม่เอาหรือจะกดเงินเดือนที่เคยแจ้งความต้องการไว้​ ก็จะไม่ไป​ จะพูดยังไงให้ไม่น่าเกลียดหรือแข็งกร้าวเกินไปดีคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่