การ์ดจอแยกในโน้ตบุ๊ค จะช่วยแบ่งเบาภาระของซีพียูไหมครับ ???

การ์ดจอแยกในโน้ตบุ๊ค จะช่วยแบ่งเบาภาระของซีพียูไหมครับ ???

สงสัยครับว่า โน้ตบุ๊คที่ไม่มีการ์ดจอแยก ซีพียูในโน้ตบุ๊ค ที่ส่วนมากจะมีการ์ดจอ (หรือชิปอะไรซักอย่าง) ติดมาด้วยอยู่แล้ว เวลาใช้โปรแกรมที่ต้องการแสดงผลด้านกราฟฟิก ความสามารถของซีพียูจะถูกลดทอนลง เพื่อเอาไปใช้กับการ์ดจอหรือเปล่า

แต่ถ้าโน้ตบุ๊คเครื่องนั้น มีการ์ดจอแยก ตรงนี้จะช่วยแบ่งเบาภาระการทำงานของซีพียู ทำให้ซีพียูทำงานได้เต็มตามศักยภาพของมันไหมครับ

เป็นความเข้าใจส่วนตัวของผมเองนะครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview