เพื่อนชาวอังกฤษ​ถามเราว่า​ ทำไมชาวพุทธ​ถึงนับถือพระพิฆเนศวร์​ หรือเทพเจ้าองค์​อื่นๆได้

เพื่อนเราคนนี้​เปลี่ยนศาสนาเป็นศาสนาพุทธ​ เค้าไม่เคยไปวัดหรืออะไรนะคะ​ แต่เขาชอบอ่านพวกหลักธรรมของพระพุธศาสนา​ ชอบการดำเนินชีวิต​ ตัวเค้าเองก็ไม่รู้ว่าเป็นพุทธสายไหน​ ออกแนวอ่านทุกอย่างที่เป็นหลักคำสอนว่างั้น

คือวันนั้นเราห้อยพระพิฆเนศวร์​แล้วเขาเห็นเลยถามว่าคืออะไร
เราเลยอธิบายไปว่าเราไหว้ท่าน​ นางเลยถามว่า​ เธอเป็นพุทธ​ทำไมถึงนับถือเทพเจ้าจากศาสนาอื่นได้​
เราไปไม่เป็นเลยค่ะ​

คือมันอธิบายยากมาก​ค่ะ​

ขอผู้รู้ช่วยอธิบายเราทีค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่