ASUS RT-AX55 กับ tp-link Archer AX20 เลือกอันไหนดีครับ ใช้กับ AIS Fiber ครับ

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ ขอออกตัวก่อนเลยว่าไม่มีความรู้เรื่องเน็ตเวิร์คเลยครับ ปกติโทรหาช่าง AIS อย่างเดียว คือตอนนี้บ้านผมใช้เน็ตบ้านของ AIS Fiber โปร 500/500 ครับ เจอปัญหา Wi-Fi ชั้น 2 สัญญาณอ่อน บ้างทีก็ค้างไปเลย ผมต้องการเพิ่ม Router เป็น Access point ขยายสัญญาณให้ชั้น 2 อ่ะครับ (บ้านทาวน์เฮ้าส์ 2 ชั้น) ตอนนี้ iPhone กับ โน๊ตบุ๊ค รับ Wi-Fi 6 ได้ครับ อุปกรณ์อย่างอื่นก็เป็น Smart-TV + กล่องแอนดรอย กับ PS4 ครับ สอบถามกับ AIS แจ้งมาว่าโปรเน็ตที่ผมใช้งานรองรับ Wi-Fi 6 ให้ความเร็วที่ 800/800 แต่ Router ที่ AIS ให้ยังไม่รองรับการใช้งาน ผมเลยอยากจะหา Router ตัวที่ปล่อย Wi-Fi 6 ได้ครับ ผมสนใจตัวดังนี้ครับ

1. ASUS RT-AX55
2. tp-link Archer AX20
3. MERCUSYS MR70X

สองตัวแรกเห็นราคาใกล้เคียงกัน ตัวที่ 3 เห็นว่าราคาไม่แพงสเปคแอบดูใกล้เคียงตัว 2 ครับ ผมจึงอยากขอคำแนะนำพี่ๆ น้าๆ ครับ ไม่มีความรู้เรื่องสเปคฮาร์ดแวร์ เน็ตเวิร์คเลย อยากให้ช่วยแนะนำทีครับว่าตัวไหนจะตอบโจทย์ ติดตั้ง ตั้งค่าไม่ยาก ใช้งานง่าย ขอบคุณครับ หรือถ้าผมกำลังหลงทาง อยากแนะนำทางอื่น อย่างอื่นผมก็ขอน้อมรับฟังครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่