สมาชิกภายในโบสถ์ไม่สนิทกัน โบสถ์อื่นเป็นบ้างไหมคะ

กระทู้คำถาม
ขอเล่าถึงโบสถ์ของเราก่อนนะคะ โบสถ์นี้เราเป็นสมาชิกมาตั้งแต่เด็ก บัพติศมา รับใช้ก็ทำที่โบสถ์นี้ โบสถ์เราเป็นโบสถ์ในเครือสภาฯที่มีสมาชิกสมบูรณ์ไม่เกิน 30 คน (คาดว่าไม่เกินนี้) เป็นโบสถ์เล็กๆในอาคารพาณิชย์สองคูหา ในช่วงที่มีนมัสการที่โบสถ์ปกติก็จะมีสมาชิกสมบูรณ์มานมัสการไม่ถึง 30 คนหรอกค่ะ บางส่วนก็ย้ายไปแล้วแต่ชื่อยังอยู่ บ้างก็ไม่ค่อยมานมัสการ อันนี้ก็แล้วแต่ความสะดวกเขานะคะ ไม่ได้ติติงอะไร ส่วนความสัมพันธ์ของสมาชิกภายในโบสถ์เราว่ามันห่างเหินมาก ไม่ว่าจะกับอาจารย์ กับคนรุ่นเดียวกันหรือใกล้เคียงกัน ระหว่างสัปดาห์ไม่มีกลุ่มเซลล์ ไม่มีการรวมกลุ่มไปทำกิจรรม ไม่มีพี่เลี้ยง มีกิจกรรมหลังสมัคคีธรรมบ้างตามโอกาส แต่ก็ไม่ได้รู้สึกกระชับความสัมพันธ์อะไรขึ้นเลย เหมือนทุกคนอยากไปนมัสการพระเจ้าแล้วก็กลับบ้าน ส่วนตัวเรารับใช้ด้านดนตรีก็พอทำให้สนิทกับรุ่นพี่สองคนที่รับใช้ด้วยกันแต่เขาย้ายไปแต่งงานที่ต่างจังหวัดเราก็เลยไม่มีคนที่เรียกว่าสนิทได้อีก แต่คุยกับสมาชิกได้ทั่วไป ถามไถ่ตามมารยาท คนอื่นๆดูแล้วก็ไม่เห็นว่ามีใครสนิทกับใคร ยิ่งวัยรุ่นยิ่งแทบไม่คุยกันทั้งเจอหน้าและในกลุ่มไลน์คือไม่มีการเคลื่อนไหวใดๆ แต่ผู้ใหญ่เขาก็คุยกันเป็นปกติดี จนบางทีเราสงสัยว่าโบสถ์อื่นเป็นแบบนี้ไหม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่