[Eurovision Magazine] กระทู้หลังเวที 2021 รอบรองชนะเลิศ กลุ่มที่1 + กระทู้ก่อนขึ้นเวที รอบรองชนะเลิศกลุ่ม 2

การประกวดเพลงชิงชนะเลิศแห่งชาติยุโรป ครั้งที่ 65 (ยูโรวิชั่น ซอง คอนเทสต์ 2021)
วันที่ 18, 20 และ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2564
ณ เมืองร็อตเทอร์ดัม ประเทศเนเธอร์แลนด์

วันที่ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2564

วันนี้แข่งรอบรองชนะเลิศกลุ่มสอง
เหลือเวลาอีก 2 วัน จะถึงรอบชิงชนะเลิศ

สวัสดีค่ะสาวกยูโรวิชั่นและผู้อ่านทุกคน 
กระทู้ที่เห็นต่อไปนี้เป็นกระทู้หลังการแข่งขันยูโรวิชั่นรอบรองชนะเลิศ กลุ่มที่ 1 นอกจากนี้กระทู้นี้เป็นการวอร์มอัพก่อนแข่งรอบรองชนะเลิศที่จะเกิดขึ้นในคืนนี้ด้วย มาร่วมเชียร์กันเยอะๆนะคะ เพราะการแข่งขันเริ่มเข้มขึ้นเรื่อยๆแล้ว และอย่างที่เห็นเมื่อคืนวันอังคารที่ผ่านมาก็มีเรื่องราวให้ชวนทึ่งจนต้องเปิดกระทู้นี้เพื่อมาคุยหลังการแข่งขันกันค่ะ

เราจะทยอยลงเรื่องราวในกระทู้นี้ไปเรื่อยๆจนกว่าจะมีกระทู้เชียร์สดนะคะ ฉะนั้นติดตามไปเรื่อยๆนะคะ

เรามาเริ่มต้นด้วยผลการแข่งรอบรองชนะเลิศ กลุ่มที่ 1 ที่แข่งไปเมื่อคืนวันอังคารที่ผ่านมา โดยผลเป็นดังนี้

© EBU

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ประเทศที่ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ
ลิทัวเนีย รัสเซีย สวีเดน ไซปรัส นอร์เวย์ อาเซอร์ไบจาน เบลเยี่ยม อิสราเอล ยูเครน และมอลต้า 

ประเทศที่ตกรอบ
สโลวีเนีย ออสเตรเลีย มาซิโดเนียเหนือ ไอร์แลนด์ โครเอเชีย และโรมาเนีย 

ส่วนผลการจับฉลากในรอบชิงฯของกลุ่มนี้ปรากฏว่า...
เบลเยี่ยม ไซปรัส มอลต้า และอิสราเอลจับได้อยู่ครึ่งแรก
อาเซอร์ไบจาน ลิทัวเนีย นอร์เวย์ สวีเดน รัสเซีย และยูเครนจับได้อยู่ครึ่งหลัง

ประเทศที่เข้ารอบชิงชนะเลิศถมสีเขียว ประเทศที่ตกรอบถมสีแดง
ส่วนประเทศที่ได้บายและได้สิทธิ์โหวตในกลุ่มนี้ถมสีฟ้า

-  ประเทศที่ผ่านเข้ารอบส่วนใหญ่มาจากฝั่งตะวันออก (แหงสิ ในกลุ่มนี้มีแต่ฝั่งตะวันออก)
-  กลุ่มบอลข่านในกลุ่มนี้ตุยหมด
-  ยูเครนยังรักษาสถิติไม่ตกรอบนับตั้งแต่ใข้ระบบรอบรองฯ
-  ต่างจากออสเตรเลีย เพราะปีนี้ตกรอบเป็นครั้งแรกนับตั้งแต่เข้าร่วมปี 2015 
-  ไอร์แลนด์ตกรอบเป็นปีที่ 2 นับตั้งแต่ผ่านเข้ารอบครั้งล่าสุดปี 2018 
-  นอร์เวย์และอาเซอร์ไบจานคู่จิ้นแห่งปีกอดคอผ่านเข้ารอบ
-  เบลเยี่ยมได้แรงหนุนจากเพื่อนบ้านก็คือเจ้าภาพช่วยผ่านเข้ารอบ (มาได้ไงวะเนี่ย)
-  อิสราเอลที่ตอนนี้มีดราม่ากับปาเลสไตน์ผ่านเข้ารอบเสียนี่
-  รัสเซียและยูเครน คู่อาฆาตที่ได้อยู่กลุ่มเดียวกันผ่านเข้ารอบกันทั้งคู่
-  โครเอเชีย โรมาเนียที่หลายคนหวังให้เข้ารอบ ตกรอบแบบค้านสายตา
-  รอบนี้ทุกประเทศเต็มเหนี่ยว แต่ก็มีหลุดบ้างในบางประเทศซึ่งจะมาวิจารณ์อย่างละเอียด
-  มอลต้าและโรมาเนียที่ไม่ได้ร่วมงานพิธีเปิด รวมถึงแคทรีย่าจากยูเครนที่มีข่าวเสี่ยงติดโควิด โชคดีที่ทุกคนไม่เป็นอะไร มาโชว์ในวันนั้นได้

สิ่งที่เราเห็นจากเจ้าภาพในคืนวันอังคารที่ผ่านมา
-  เหมือนเจ้าภาพเก็บกดที่ปีที่แล้วไม่ได้จัด พอเริ่มต้นมาก็จัดเต็มแบบไม่ให้เราหายใจเลย และทำออกมาได้ดีเสียด้วย
-  เจ้าภาพมีความขิงว่าเรามีอะไรบ้างในปีนี้ เริ่มต้นก็โชว์จากดันแคน และพอโชว์จบก็เกริ่นแบบทันที ไม่ว่าจะเวที แสง สี เสียง นักเต้น และพิธีกร
-  ยังไม่ถึงรอบชิงฯ เจ้าภาพทำโชว์พักช่วงได้ดีเลยนะ เล่นกับเทคโนโลยีได้ฉลากมาก
-  ใดๆ ช่วงโชว์ของนิคกี้ ขิงใส่ยอนมากกกก สงสัยยอนเบ้ปากใส่ในโชว์นี้แน่ๆ 
-  โปสการ์ดดูเหมือนอึนๆ แต่เราเข้าใจว่าในสถานการณ์แบบนี้ เจ้าภาพทำได้ดีที่สุดแล้ว ซึ่งโปสการ์ดปี 2014 ยังคงยืนหนึ่งเหมือนเดิม
-  ในบรรดาพิธีกรคนที่เด่นสุดคือนิคกี้ ทั้งที่เป็นพิธีกรออนไลน์ แต่เราเห็นแววตั้งแต่ปีที่แล้วที่ไหลลื่นมากและทำออกมาได้ดีเลย ชานเทลเป็นคนที่แก้สถานการณ์เฉพาะหน้าได้ดีมาก ไม่มีสีหน้าความวิตกเลย เอ็ดซิเลียกับฮานยังไม่มีบทบาทมากในวันนั้น 
-  โปรดักชั่นเจ้าภาพทำได้ดีมาก ส่วนเวทีนั้น อีตาฟลอเรียนคงดีใจที่ปีนี้ถูกด่าน้อยลงมาหน่อย 
-  ช่วงแถลงข่าว ขอตินะคะ อยากให้ศิลปินจับฉลากแบ่งสายรอบชิงเอง หาไม้ยาวๆมาคนและจับแบบสอยดาวก็ได้ เพราะจะให้พิธีกรในห้องแถลงข่าวจับทิพย์ให้มันดูขัดๆยังไงไม่รู้ 

หวังว่าข้อผิดพลาดที่ว่ามา เจ้าภาพต้องแก้ไขให้ได้ในวันที่เหลือ และอะไรที่ดีแล้ว ขอให้ดีต่อๆไปค่ะ

สิ่งที่เราน่าจะได้เห็นในรอบรองฯกลุ่มสอง
- กลุ่มนี้เบาๆหน่อย แต่เราจะมาหนักใจที่ว่าตัวแทนในบางประเทศอาจไม่ได้โชคดีเหมือนกลุ่มแรกเรื่องตุยไม่ตุยโควิด ล่าสุด เมื่อคืนที่ผ่านมา ไอซ์แลนด์มีสองคนที่ติดโควิด ทำให้ไม่สามารถแข่งในคืนนี้ได้ ต้องใช้เทปการซ้อมครั้งที่สองแทน แต่ถ้าผ่านเข้ารอบชิงฯได้ ไม่รู้ว่าจะยังไงต่อเพราะมันจวนตัวมาก และเราจะกังวลมากๆว่าตัวแทนในกลุ่มนี้อาจจะมีโอกาสเสี่ยงด้วย ถ้าในอนาคตตุยกันหลายๆประเทศและลามมาถึงรอบชิงฯมันจะกร่อยมากๆ ได้แต่ภาวนาว่าขอให้ไม่ให้เกิดเรื่องร้ายแรงเลย ขอให้ทุกคนปลอดภัย 

เรามาแสดงความเห็นจากเมื่อคืนวันอังคารที่ผ่านมานะคะ ซึ่งเราจะทยอยลงเรื่องราวตลอดจนกว่าจะมีกระทู้เชียร์สดค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่