พี่ชายมีชื่อเป็นเจ้าบ้าน แต่แม่ออกเงินส่งบ้านเอง

สวัสดีค่ะ คือเราขอเล่าก่อนว่า แม่เราอยากซื้อบ้าน เลยขอใช้ชื่อพี่ชายกับเจ้านายเป็นชื่อกู้ร่วม แล้วทำเรื่องผ่าน แต่แม่เราเป็นคนออกเงินส่งค่าบ้านเองทุกเดือน คือใช้แค่ชื่อ2คนนั้นเพราะการงานมั่นคง เท่ากับว่าแม่เราเป็นแค่ผู้อาศัย  

ผ่านมา 6ปีแล้ว ที่บ้านมีปัญหา คือพี่ชายพาแฟนเข้ามาอยู่บ้าน แล้วคือเขานิสัยไม่ดีค่ะ ไม่เคารพพ่อแม่เรา(ขอไม่อธิบายว่าเขาทำไรไว้บ้าง) ทีนี้บ้านเราไม่มีใครชอบแฟนพี่ชายเลย แล้วแม่ก็ไล่ให้ออกไปหาที่อยู่กันเอง เพราะก็ยังไม่ได้แต่งงานกัน พ่อแม่พี่น้องก็ไม่ยอมรับ แต่พี่ชายกับแฟนเขาพูดว่า อย่าลืมนะว่าบ้านชื่อเขา เขาจะแกล้งอะไรก็ได้ 

แม่เครียดมาก เพราะแม่เป็นคนส่งค่าบ้านทุกเดือน แค่ใช้ชื่อพี่ แล้วพี่มาทำเป็นบ้านของตัวเอง เราสงสารแม่มาก เพราะเเฟนพี่เราก็ยุยงพี่เราด้วย เรากลัวพ่อแม่น้องเราจะไม่มีบ้านอยู่ค่ะ ถ้าเขาแกล้งจริงๆ 

เราสามารถทำอะไรได้บ้างคะ มีกฎหมายอะไรช่วยได้มั้ย ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่