อายุ19ปี เป็นโรคหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท

สวัสดีครับ รู้สึกว่าตัวเองมีอาการปวดหลังมานานแล้วแต่พึ่งจะไปหาหมอตรวจเพราะปวดมากจนทนไม่ไหว ปวดแบบร้าวลงขาข้างซ้าย มีอาการชา เลยตัดสินใจทำ MRI ครับสรุปก็คือเป็นครับ 3ข้อ สาเหตุน่าจะมาจากเพราะนั่งนานครับ เรียนสาขาคอมพิวเตอร์ ขับรถไปกลับ + นั่งเรียนวันนึงก็ประมาณ 8-10ชม.ได้ แล้วก็ทำงานช่วยที่บ้านอีกเป็นงานยกของครับน้ำหนักประมาณ10-20กิโล ทำทุกวันจนรู้สึกว่ามีอาการ อยากถามว่าโรคนี้มีโอกาสหายเองได้ไหมครับ ถ้ามีต้องทำยังไงตอนนี้เครียดมากคิดว่าจะดรอปเรียนเพื่อมารักษาตัวเองก่อน แล้วก็อีกเรื่องครับเป็นโรคนี้ยังสามารถเป็นทหารได้ไหมครับ ปีหน้าก็จะคัดเลือกทหารแล้ว ขอบคุณครับ
ความคิดเห็นจาก Expert Account
ความคิดเห็นที่ 7

๑. ปรึกษาแพทย์ที่รักษาอยู่ว่า ควรจะรักษาอย่างไร หายหรือไม่ ฯลฯ
๒. แนวทางการรักษาดูแลตนเอง โดยทั่วไป อ่านแล้วก็สอบถามแพทย์ที่รักษาอีกครั้งนะครับ

หมอนรองกระดูกส่วนเอวกดทับเส้นประสาท     
https://www.bloggang.com/viewblog.php?id=cmu2807&date=24-06-2008&group=5&gblog=22
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่