ไม่หวีผมมาเป็นเวลาหลายปี มีผลอะไรกับเส้นผมหรือหนังศีรษะหรือเปล่าครับ

ผมเป็นคนที่ผมหนา แต่เส้นเล็กครับ 
เวลาสระเสร็จ ปล่อยแห้งธรรมชาติแล้วหวี ผมจะร่วงเยอะมาก
จนผมไม่กล้าจะใช้หวี ไปปรึกษาคุณหมอแล้ว คุณหมอให้ยาบำรุงผมมาทาน
แต่ก็เหมือนเดิม คือ "ร่วง" ไม่ต่างจากตอนไม่ทาน

ผมเลยตัดปัญหา ด้วยการไม่ใช้หวีอีกเลย เป็นเวลาหลายปีติดกัน 
คือแค่สระ แล้วปล่อยแห้งตามธรรมชาติ มีเฉพาะช่วงอากาศชื้น ผมจะใช้ดรายเป่าบ้าง
แต่ก็น้อยครั้งมาก ผลก็คือผมไม่ได้ร่วงเยอะเท่าเมื่อก่อน ยกเว้นตอนที่ผมใช้มือสางเท่านั้นครับ

ผมจึงอยากทราบว่า ถ้าผมไม่ได้ใช้หวีเลยหลายปีติดกันแบบนี้
จะมีผลอะไรกับหนังศีรษะและเส้นผมหรือเปล่าครับ
หรือเราควรจะใช้หวีดีกว่า

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่