ไม่หวีผมมาเป็นเวลาหลายปี มีผลอะไรกับเส้นผมหรือหนังศีรษะหรือเปล่าครับ

กระทู้สนทนา
ผมเป็นคนที่ผมหนา แต่เส้นเล็กครับ 
เวลาสระเสร็จ ปล่อยแห้งธรรมชาติแล้วหวี ผมจะร่วงเยอะมาก
จนผมไม่กล้าจะใช้หวี ไปปรึกษาคุณหมอแล้ว คุณหมอให้ยาบำรุงผมมาทาน
แต่ก็เหมือนเดิม คือ "ร่วง" ไม่ต่างจากตอนไม่ทาน

ผมเลยตัดปัญหา ด้วยการไม่ใช้หวีอีกเลย เป็นเวลาหลายปีติดกัน 
คือแค่สระ แล้วปล่อยแห้งตามธรรมชาติ มีเฉพาะช่วงอากาศชื้น ผมจะใช้ดรายเป่าบ้าง
แต่ก็น้อยครั้งมาก ผลก็คือผมไม่ได้ร่วงเยอะเท่าเมื่อก่อน ยกเว้นตอนที่ผมใช้มือสางเท่านั้นครับ

ผมจึงอยากทราบว่า ถ้าผมไม่ได้ใช้หวีเลยหลายปีติดกันแบบนี้
จะมีผลอะไรกับหนังศีรษะและเส้นผมหรือเปล่าครับ
หรือเราควรจะใช้หวีดีกว่า
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่