อยากทราบกฎหมายคุ้มครองผู้ค้ำเงินกู้นอกระบบ

กระทู้คำถาม
ขอสอบถามหน่อยนะค่ะพอดีว่ามีญาติไปค้ำประกันหนี้นอกระบบให้กับเพื่อนที่เจอกันในวงเหล้าตอนแรกไปเอาแค่ คนละ 10,000 แต่ผู้กู้ร่วมอีกคนหนึ่งเค้าไปเอาตังเพิ่มโดนที่เราไม่รู้เรื่อง อีก 40,000 แล้วเค้าหนีหนี้ถ้าเป็นแบบนี้มีกฎหมายคุ้มครองในส่วนนี้ไหมค่ะเนื่องจากส่วนที่เค้าไปเอาเพิ่มเราไม่ได้รู้เห็นด้วยแต่ต้องมาใช้หนี้ในส่วนที่เค้าไปเอาเพิ่มแต่เราไม่รู้แบบนั้มีทางออกสำหรับกรณีนี้ไหม่ค่ะขอปรึกษาด้วยนะค่ะ🙏🏼🙏🏼🙏🏼
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่