ท้องเสีย แล้วมีไข้ เกิดจากอะไรครับ??

เมื่อคืนผมนั่งกินข้าวอยู่(น้ำจิ้มรสจัด)

พอตอนกลางคืนมาประมาณตี2-3 รู้สึกปวดท้องมากๆ ปวดท้องแบบเหมือนโรคกระเพราะ (อาจจะผมกินโค้กทุกวันแต่จะเลิกละครับ)

พอปวดท้องก็เริ่มถ่าย 2-3 ครั้ง เช้ามาก็หายปวดท้องแต่ก็ยังถ่ายอยู่ครับ ตอนเช้ามาแถมมี ไข้ขึ้น+ร่ายกายอ่อนเพลีย ครับ

อาจจะเกิดโรคอะไรครับ ช่วยด้วยครับบบบ!!!!!!!!!!
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
จากอาการที่เล่ามา การมีถ่ายอุจจาระเหลวหรือท้องเสีย มักเกิดจาก อาหารเป็นพิษ หรือ ลำไส้อักเสบแบบเฉียบพลับ ซึ่งสาเหตุส่วนใหญ่
เกิดจากการติดเชื้อ ที่มาจากการทานอาหารหรือดื่มน้ำที่ปนเปื้อนเชื้อโรคหรือพิษของเชื้อโรค หรือจากมือ จากภาชนะที่ใส่อาหาร และ
น้ำดื่มไม่สะอาด ซึ่งเชื้อโรคส่วนใหญ่เกิดจากเชื้อไวรัส หรือแบคทีเรีย มักจะมีอยู่หลายชนิดค่ะ ทั้งนี้ นอกจากการถ่ายอุจจาระเหลวแล้ว
หากมีอาการรุนแรงก็อาจจะมีไข้ ตัวร้อน และอาเจียนได้ค่ะ

ทั้งนี้ การดูแลตัวในเบื้องต้น แนะนำให้คุณดื่มน้ำเกลือแร่ หรือดื่มน้ำต้มสุกมากๆ เพื่อทดแทนน้ำและเกลื่อแร่ที่ร่างกายสูญเสียไป รวมถึง
ในระหว่างนี้ แนะนำให้รับประทานอาหารที่ย่อยง่ายเช่น ข้าวต้มหรือโจ๊ก งดอาหารรสจัดและอาหารที่มีกากใยมาก เช่น ผัก ผลไม้ ไปก่อน
รวมถึงหลีกเลี่ยงอาหารที่ย่อยยาก เนื่องจากอาจจะทำให้ท้องอืดได้ ซึ่งอาการจะค่อยๆดีขึ้นได้ภายใน 2-3 วันค่ะ  แต่ถ้าอาการของคุณไม่ดีขึ้น
หรือมีอาการถ่ายอุจจาระถี่ขึ้นมีอาการคลื่นไส้อาเจียนมากขึ้น หรือมีอาการอ่อนเพลีย รับประทานอาหารได้น้อย แนะนำให้คุณไปพบแพทย์
เพื่อรับการตรวจวินิจฉัยอาการ และรับการรักษาที่เหมาะสมต่อไปค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่