ภาษาสเปน กับ เยอรมัน บางตัวใช้คำเดียวกันเพราะอะไร

พอดีผมชอบดูฟุตบอล เกิดเอะใจครับว่า คำว่า League ในภาษาอังกฤษ ทำไม เยอรมัน และ สเปน กลับใช้คำว่า Liga 
เช่น สเปน ใช้ Bundes Liga  สเปน ใช้ La Liga 
ทั้งที่ ดูจากรากศัพท์ Liga เป้น ภาษา โปรตุกีส 

ตรงนี้มีใครอธิบายได้บ้างครับว่า ทำไม ทั้งเยอรมัน และ สเปน กลับใช้ ภาษา โปรตุเกส ในคำว่า Liga หรือ ภาษา สเปน และ เยอรมัน มีคำไหน มีความหมายเดียวกับคำว่า League ของตัวเองไหม ?

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่