เสียง shutter ของกล้อง บนมือถือดังเอง

สอบถามครับ เพิ่งเปลี่ยนมือถือใหม่ครับ Vivo  y72 แล้วก็มีการลงแอปใหม่ๆเข้าไปในเครื่อง  ซึ่งแอปก็จะมีการสอบถามถึงสิทธิเข้าถึงข้อมูลต่างๆในเครื่องของเรา เช่นสิทธิเข้าถึงรายชื่อ contacts  สิทธิเข้าถึงตำแหน่ง สิทธิเข้าถึงรูปภาพและไฟล์ต่างๆ  
ตอนเราลงแอปก็ไม่ทันได้ดูละเอียด ก็อนุญาตหมดทุกอย่างกลัวจะติดขัด แล้วดูเหมือนจะผ่านตาว่าบางแอปขอเข้าถึงสิทธิในการถ่ายรูปจากเครื่องเราเอง  ไม่ทราบว่ามีผู้รู้ท่านใดทราบถึงสิทธิตัวนี้มั้ย เพราะผมได้ยินเสียง shutter ของกล้องดังเอง  3 ครั้งแล้วตั้งแต่เปลี่ยนมือถือ เปลี่ยนมาได้ 3 วันแล้ว เฉลี่ย วันละครั้ง (ที่ได้ยินนะ ไม่รู้ว่าตอนไม่ได้ยินจะมีอีกหรือเปล่า)

ไม่ทราบว่าสิทธิตัวนี้มีในแอปบางตัวมั้ยครับ  แล้วถ้ามีจริง เราจะสามารถเช็คได้มั้ยว่ามันเป็นของแอปตัวไหน แล้วถ้ารู้แล้วเราจะสามารถแก้ไขโดยการยกเลิกการเข้าถึงสิทธิตัวนี้ได้หรือเปล่าโดยที่ไม่ต้องลบแอปแล้วลงใหม่ 
ผู้รู้แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview