การโอนกรรมสิทธิ์รถยนต์

กระทู้คำถาม
ผ่อนรถยนต์หมดแล้ว โอนกรรมสิทธิ์จากไฟแนนซ์เป็นชื่อผมแล้ว ทีนี้ผมต้องการโอนจากชื่อผมเป็นชื่อบุคคลอื่นโดยไม่มีการซื้อขาย และผมไปดำเนินการเอง แต่ผู้รับโอนไม่ได้ไป ผมมีคำถามดังนี้ครับ

1.กรณีที่ผมซึ่งเป็นผู้โอน (ผู้ถือกรรมสิทธิ์) ไปดำเนินการคนเดียว ผู้รับโอนไม่ได้ไป ต้องใช้หนังสือมอบอำนาจหรือไม่

2.ไม่ได้เป็นการซื้อขาย ก็ไม่จำเป็นต้องมีสัญญา ใบเสร็จ ฯลฯ ใช่หรือไม่

3.สถานที่โอน อย่างทะเบียนบ้านผมอยู่ตลิ่งชัน ผมก็ต้องไปขนส่งที่สวนผักใช่ไหมครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่