เพื่อนบ้านเสียงดังมาก ทำอย่างไรดีคะ?

กระทู้คำถาม
ขอเท้าความก่อนนะคะ บ้านที่เราอาศัยอยู่เป็นบ้านแบบทาวน์เฮาส์ ผนังของบ้านทุกหลังจึงใช้ร่วมกันหมดเลยค่ะ

แผนผังบ้าน
บ้านพ่อแม่เรา I บ้านป้าเรา (ห้องนอนเราอยู่ที่นี่)  I บ้านเพื่อนบ้าน

เรากับครอบครัวอาศัยอยู่ที่ที่มาเกิน 20 ปีแล้วค่ะ แถวบ้านส่วนใหญ่จะเงียบ มีแค่เสียงสุนัขเห่า เสียงนก เสียงเด็กๆวิ่งเล่น แล้วก็เสียงแอโรบิคตอนเย็นจากสนามกีฬาหลังบ้าน แต่บ้านเพื่อนบ้านเราไม่มีคนอยู่มา 5-6 ปีได้แล้ว เมื่อประมาณปีกว่าๆจึงมีคนย้ายเข้ามาค่ะซึ่งคนที่ย้ายเข้ามาใหม่เป็นญาติกับเจ้าของโครงการบ้าน ขออนุญาติเข้าเรื่องเลยละกันนะคะ ช่วงนี้โควิดเราจึงกลับมาอยู่บ้าน อยู่มาได้ประมาณเดือนกว่าๆแล้วค่ะ คือเพื่อนบ้านจะเสียงดังเป็นพิเศษในตอนเช้า (ผนังห้องนอนเราติดกับผนังห้องนอนเขา) เขาตะโกนเรียก/ว่าลูกเสียงดังมาก+มีเสียงเด็กกรี๊ดตอนอาบน้ำช่วงเช้าทุกวัน ประมาณ 8-9 น. มีเสียงนกที่เขาเอากรงมาแขวนหน้าบ้าน แล้วก็ช่วงเย็นหลังเขากลับจากทำงาน ก็จะมีเสียงกรี๊ดของเด็ก เสียงบ่นของแม่เด็ก ซึ่งแหลมและดังมาก บวกกับเสียงเคาะผนัง ซึ่งเราไม่รู้ว่าเขาทำอะไรกับผนัง มันเป็นการเคาะที่ random อ่ะค่ะ บางทีก็ตอนหกโมง บางทีก็สองทุ่ม ยิ่งวันนี้นี่หนักเลยค่ะ เสียงดังอยู่ครึ่งชั่วโมง ทั้งด่ากัน กรี๊ด เคาะ เลื่อนของ ซึ่งมันทำให้เราสะดุ้งทุกครั้งที่ได้ยิน เรารู้สึกประสาทเสียมาก เราไม่มีสมาธิกับงานที่ทำ และไม่สามารถนอนหลับได้ เรารู้สึกผวามาก และตอนกลางคืน เราจะไม่กล้านอนจนกว่าเขาจะนอนแล้ว เพราะเรากลัวว่าเขาจะทำให้เราตื่น ช่วงเวลาที่เราสามารถนอนได้อย่างสบายใจจริงๆคือช่วงกลางวันเพราะเขาออกไปทำงานข้างนอก (บ้านเราเล็กมากค่ะเลยไม่มีพื้นที่ส่วนตัวแล้วยกเว้นในห้องนอนของเรา) เราจึงแก้ปัญหาโดยการไปอยู่บ้านแม่ แต่ก็ไม่กล้ากลับมานอนบ้านตัวเองสักทีเพราะกลัวมาก เราทนไม่ไหวแล้วจริงๆค่ะ แต่ทำอะไรไม่ได้เลย เราอยู่ส่วนไหนของบ้านก็ได้ยินเสียงเขาตลอดเลย เราไม่มีที่ไปแล้วค่ะ 

ปล. เรารู้สึกไม่แฟร์เพราะนี่คือบ้านเรา ทำไมเราต้องทนกับเสียงดังรบกวนเราแบบนี้ 
ปล. 2 เราลองให้แม่มาลองฟังดู แม่เราบอกว่าไม่เห็นดังเลย แต่ความจริงคืออัดวิดิโอออกมาติดคำพูดของคนข้างบ้านข้ามกำแพงเลยค่ะ 
ปล. 3 แม่เราไม่อยากไปขอให้เขาลดเสียงลงเพราะ เขาเคยช่วยครอบครัวเราซ่อมของหลายครั้ง แม่เราไม่อยากทำให้ต้องมองหน้ากับเพื่อนบ้านไม่ติด แล้วก็กลัวเรื่องบานปลายไปค่ะ 

เราควรทำอย่างไรดีคะ ช่วยด้วยค่ะ สะดุ้งทุกวัน หัวเสียทุกวัน ไม่ไหวแล้วค่ะ เราทนไม่ได้จริงๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่