[CR] CR รีวิวบ้านๆ Toyota Commuter โฉมใหม่ ไม่ต้องลอง ก็รู้ว่ามันดีจริงๆ

กระทู้รีวิว
ฝากกะทู้เก่าๆด้วยครับ 

Review บ้านๆ Bmw 320D GT รถที่ไม่ควรซื้อ ถ้ายังไม่ลองขับ
[CR] Review บ้านๆ Benz GLC43 AMG

กลับมาอีกครั้งกับการรีวิวรถบ้านๆ 

วันนี้แปลกแนวหน่อย เป็นรถตู้ครับ และแน่นนอนครับ เมียไม่รู้เรื่องอะไรเลย (อีกแล้ว)  

คันนี้ไม่เคยลองขับใดๆทั้งสิ้น เพราะไม่มีให้ลอง รถก็หายาก รีวิวก็แทบไม่ช่วยอะไร แต่เพราะผมมั่นใจใน toyota 

วันที่ผมไปนัดทำสัญญา แน่นอน ผมบอกไฟแน็นท์ว่า 

เอาผมซื้อคนเดียวนะ ห้ามเอาเมียมาเกี่ยวคันนี้ครับ ไม่งั้น ผมจะไม่ได้รถ  

ผ่านไปสัก 4-5 วัน ด้วยความลุ้นสุดๆ ผมนั่งเฝ้าโทรศัพท์ 02 ที่บริษัทตลอดเวลา ว่าจะโทรมามั้ย เพราะเดี๋ยวเมียจะรับโทรศัพท์แทน แล้วความจะแตก สุดท้ายไฟแน็นท์ไม่โทรมา แต่ตอนมาตรวจพื้นที่ โชคดีอีกครั้ง ผมอยู่พอดี แต่เมียไม่อยู่ เลยรอดไป 555+  

สุดท้ายก็ผ่านครับ ผมดาวน์ 15% แสนกลางๆ ผ่อน 72 เดือนล่ะ 19500 รวมประกัน 

เซลล์แจ้งว่ารถมาลงแล้ว ให้ผมไปดูได้เลย มาแล้ว โอ้ สวยจัง ขาวอวบโดนใจ แม่สาวน้อยยยยยย 

รถคันนี้มาจาก กาญจนบุรี ครับ มาไกล ผมสั่งเอาเกียร์ธรรมดา ทั้งๆที่ยังไม่เคยลองขับเอาเข้าจริง ขับดี ขับง่าย กระชับ สนุก ชอบมากๆครับ  

เอาล่ะ พอถึงวันนัดรับรถ ก่อนวันนึง คือยังงี้ มันรถทั้งคันนะครับ มันปิดไม่มิดหรอก จะเอาไปจอดไหน คันใหญ่ยังกะช้าง ผมก็ยอมสารภาพกับเมียครับ ว่า ได้ แอบไปซื้อรถตู้ไว้ เมียก็โกรธอยู่พอสมควร แหงสิ 555+ 

แต่วันรุ่งไปรับรถ ก็ยิ้มได้ แล้วพาไปให้คุณย่าเจิมนั่ง 

ได้มาขั้นแรกต้องใส่วิทยุ ติดฟิลม์ครับ เพราะรถไม่มีวิทยุมาให้นะครับ ยิ้ม รถล้านสองกว่าๆ 555+ แต่มีลำโพง มีสายมารอ ก็ลงชุดใหญ่  

แล้วก็แต่งตามประสาวัยรุ่น ด้วยความที่ดุมล้อ ไม่เหมือนชาวบ้านครับ ต้องใส่ อะแด็ปเตอร์แปลง ตอนนั้นยังใหม่อยู่ ผมไม่กล้าเจาะดุมรถ 555+

สเป็คล้อและยาง 245/45/20 ครับ เพี้ยนจาก GPS ประมาณ 3-5 Km/H 

เปลี่ยนล้อเสร็จ ก็ต้องโหลดเตี้ย 

การโหลดของ คอมมูเตอร์ตัวนี้จะไม่เหมือนชาวบ้านครับ รถยังใหม่อยู่ ไม่สามารถเลือกด้านหน้าได้ ด้านหน้าใช้การเปลี่ยนสปริง ก็โหลดลงได้ 2 นิ้ว ได้แค่นี้แหละ แต่ด้านหลังใช้สูตรเหมือนรถกระบะทั่วไปได้ครับ ผมใส่โหลด 2 นิ้ว แต่สุดท้ายตูดท้ายมันโด่งเกินไป ผมเลยใส่อีก 1 นิ้ว เป็น 3 ครับ สูตรของร้านก็รองกล่อง เสริมแหนบ ทั่วๆไป 

พอโหลดเสร็จ ปัญหาเกิด ล้อหน้ากระแทกนิดหน่อยก็ติดซุ้มครับ เลยต้องเปลี่ยนยางล้อหน้าให้เตี้ยลง ของเดิมใส่ แก้ม 245/45/20 เปลี่ยนเป็น 245/40/20 เสียเงินฟรีไปอีก แต่ก็ดีครับ ยางที่ถอดออกมา เอาไว้เปลี่ยนล้อหลังได้  

ล้อเสร็จใส่ชุดแต่งรอบคันต่อ ด้านหลังผมโหลด 2 นิ้ว ผมว่าสูงไป เลยใส่โหลด 3 นิ้วครับ ในรูปคือผมตัดสินใจเจาะดุมแล้วครับ เนื่องจากล้อมันยื่นออกมาเยอะเกิน มันก็เท่ห์นะ แต่ไม่ไหวหรอก 

เอาล่ะ ตัวนี่เป็นเครื่องเดียวกับรีโว่ 2.8 และได้เกียร์ธรรมดา 6 สปีด

อัตตาเร่ง ถือว่าดีในระดับนึง เกียร์กระชับเข้าง่าย เหมือนเราขับ ฟอร์ด มาสด้า 6 สปีดนั่นแหละ 

ช่วงล่าง เบรค ดีมากๆ ในมุมมองผม ผมว่าพอๆ Benz และ BMW ที่ผมมีอีก พอยิ่งโหลดเข้าไปอีก คือ โป๊ะเข้าล๊อกเลย นิ่ม โยกเปลี่ยน มุดได้แบบชิวๆ ไม่ต้องเปลี่ยนโช้คให้เสียเงิน โหลด หน้า 2 หลัง 3 จบครับ โดดคอสะพาน เส้นมอเตอร์เวย์นี่ชิวๆ ไม่มีสะบัด  

เบาะ ก็ประสารถเดิมๆ ใช้ได้ครับ ไม่ได้ดี ไม่ได้แย่ 

เสียงเตือน มันจะเตือนติ๊ดๆ เวลาขับเกิน 100 ครับ ปกติของรถรุ่น เสียงประมาณเหมือนเราไม่ได้คาดเข็มขัดครับ 

การดูแลรักษาก็เหมือนรถกระบะ Revo ล่ะครับ เข้าศูนย์ทีครั้งล่ะไม่เกิน 3000 

ปัญหาแทบไม่มีเลย ตั้งแต่ใช้มา 

มีแต่เปลี่ยนล้อมา หลายที่ตั้งไม่ได้ เพราะล้อใหญ่ มาถึง สนามเป้าศูนย์ล้อ ตั้งไม่ถึง 10 นาที จบครับ สุดยอดจริงๆ 

แต่ไม่ยังจบครับ มันยังไม่สะใจผม .......

แต่งเสร็จจับลงสนามคลอง 5 

ผลออกมา ที่ 1 ของรุ่น ออลนิว .....

สเต็ปที่ทำ 
1. รีแมพ
2. ใส่กล่อง ecu boost 
1+2 รวม บูสมาที่ 40 ควันจางๆ ไม่ดำมาก   
3. เปลี่ยนคลัชทองแดง ไม่แข็งมาก ขับได้
4. เปลี่ยนเทอร์โบ 
5. เปลี่ยนอินเตอร์ 
6. เปลี่ยนท่อทั้งเส้น เดินใหม่ แบบมีหม้อพัก 

หลังจากทำเสร็จ ขับดียิ่งกว่า BMW 320d อีกครับ ไล่บี้กันได้สบาย เสียอย่างเดียวปลายตัดที่ 180 ครับ ถ้าตัดปลายได้ ผมว่ามี 220 แน่นอน 

แต่งอีกนิดหน่อย 
เปลี่ยนคู่หน้า อัลพาร์ด 
เปลี่ยนคู่หลังคนขับ ให้ หมุนกลับได้ 
เปลี่ยนเบาะแถวสุดท้าย เป็น แบบพับเก็บได้ 

หลังแต่งมาทั้งภายในและภายนอก ผมก็ไม่ไหวครับ โควิททำพิษ ผมเลยต้องขายออก 

วันที่ขายออก นํ้าตาจะไหลครับ อยู่กับเรามาตั้งนาน เป็นรถคันโปรดยิ่งกว่า Benz และ Bmw 

หลังจากนั้นผมไปเจอรถอีกที วันที่ไปเซ็นเอกสาร โอนรถ ที่ ตจว. 

คนที่ซื้อไป เป็นวัดครับ ซื้อใช้ในกิจการของวัด ผมนี่งงเลย 555+

แต่ใครได้ไปคือคุ้มครับ ไมล์วิ่ง 2 หมื่นกว่า ประหยัดจากป้ายแดง 2 แสน แต่งไปนอกในไป 3 แสนกว่า 

สรุปครับ 

ผมไม่รู้จะสรรหา คำตำหนิใดๆ เพราะรถรุ่นนี้ ดีทุกอย่างครับ เป็นรถที่ผมชอบมากๆ ยิ่งแต่ง ยิ่งดีเข้าไปอีก ถ้าผมมีเงินอีกรอบ ผมก็จะเอารุ่นนี้แหละ แต่งแบบนี้เลย 

และไม่เคยเจอปัญหาอะไรเลย ......
ชื่อสินค้า:   Toyota Commuter
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่