อยากจะขอคำจากผู้รู้ช่วยแนะนำหนูหน่อยค่ะ?

หนูอยากจะขอรายละเอียดเกี่ยวกับเรื่องการโอนมรดกทีค่ะก่อนอื่นขอเล่ารายละเอียดก่อนนะค่ะคือว่าแม่หนูเสียด้วยโรคมะเร็งปอดเมื่อ13 มีนา ปี63และใช้ชีวิตอยู่กัน3คนแม่ลูกมาตลอดหนูมีน้องชายอีก1คนพิการทางสมองมีบัตรพิการประเภท5แต่เค้าพอจะช่วยเหลือตัวเองได้อยู่นะค่ะแต่หนูก้อพอรู้ว่าแม่ยังมีลูกอีก2คนโตกว่าหนูค่ะแต่เค้าก้อไม่เคยมาหาแม่เลยตั้งแต่หนูจำความได้ก้อไม่เคยเห็นเรียกได้ว่าแทบจะไม่รู้จักเลยด้วยซ้ำพ่อหนูก้อไม่เคยเจอหน้าเลยสักครั้งหน้าจะมากกว่า20ปีเพราะแม่แยกกับพ่อตอนหนูอายุได้แค่3เดือนเท่านั้นเองและก้ออยู่กัน3คนมาตลอดและแม่ได้ซื้อคอนโดไว้หนูก้อมีช่วยส่งบ้างและที่ดินเป็นมรดกจากตาที่เสียชีวิตแต่ว่าโฉนดที่ดินนั้นน้าชายเค้าเอาไปในวันที่แม่เสียบอกว่าแม่หนูตายมันมีค่าใช้จ่ายก้อเลยเอาโฉนดไปตั้งแต่วันนั้นเล่าแล้วน้ำตาก้อจะไหลหนูไม่เข้าใจจนถึงทุกวันนี้ก้อยังไม่เข้าใจเลยว่าเกิดอะไรมันเกิดอะไรกับชีวิตหนูและหนูทำไรผิดตรงไหนถึงต้องทำกับหนูแบบนี้ด้วยขอย้อนไปตอนที่แม่หนูป่วยนอนอยู่โรงบาลหนูคิดว่าในเวลาที่แม่หนูมีเงินมีฐานะที่ดีแม่หนูช่วยเหลือพี่น้องทุกคนแต่ในยามที่แม่หนูตกทำไมกลับไม่มีแม้คัยเลยสักคนแม้แต่คนที่ได้ชื่อว่าเป็นแม่แท้ๆให้ความใส่ใจว่าลูกป่วยใกล้ตายมาเยี่ยมแค่วันแรกที่แม่เข้าโรงบาลแล้วก้อไม่มาอีกเลยจนวันที่แม่เสียยังไม่แม้แต่จะได้เห็นหน้าคนที่เป็นแม่หรือพี่น้องสักคนแม้แต่น้องชายที่อยู่ใกล้กันยังไม่เคยมาเยี่ยมแม่เลยมาก้อตอนที่แม่เสียแล้วญาติพี่น้องมีเยอะแต่กลับหัยเงินช่วยแค่3000บาทหนูตัดขาดความเป็นญาติตั้งแต่วันที่หนูโทไปขอความช่วยเหลือจากทุกคนแต่ไม่มีคัยช่วยหนูเลยสักคนเดียวหนูโทหายายเพื่อที่จะขอยืมเงินแค่2000บาทเพื่อเอามาซื้อยาหัยแม่แต่ได้คำตอบว่าไม่ีเงินเพราะเอาเงินให้หลายอีกคนไปออกรถป้ายแดงแต่หนูแค่ยืมมีแล้วหนูใช้คืนหัยยาที่ต้องซื้อเดือนล่ะ8000บาทและหนูยังมีค่าใช้จ่ายอื่นอีกไหนจะนมเอนชัวกระป๋องเกือบ2000ไหนจะค่ากินค่าแพมเพิดอีกช่วงนั้นหนูต้องออกจากงานเพื่อมาดูแม่แต่หนูก้อหารายได้จากการขายอาหารตามสั่งแทนแม่แต่ก้อขายไม่ค่อยดีเหมือนแม่วันนึงหนูได้อยู่4-5ร้อยบาทในเมื่อขอความช่วยเหลือคัยไม่ได้หนูเลยไปกู้เงินนอกระบบเอาเงินมาซื้อยาให้แม่8000เอามา10000หักแล้วได้เงิน9000แต่หนูก้อพยามหาเงินส่งจนหมดและไม่หัยแม่รู้ว่าหนูแทบจะไม่มีเงินเลยหลังจากขายของทุกวันแต่ก้อต้องหาเงินเพื่อมาซื้อข้าวหัยแม่ทุกวันและทุนขายของวันต่อไปตอนนั้นหนูลำบากมากแต่หนูต้องทำให้ได้ต้องหาให้ได้ทุกคืนหนูจะต้องตื่นมาเปลี่ยนผ้าออมให้แม่วันละ2-3ครั้งเช้าต้องเปิดร้านช่วงนั้นนอนหลับสบายเลยค่ะจนแม่เสียหนูยังนอนกอดแม่อยู่เลยงานศพแม่ต้องไปทำที่บ้านยายเพราะญาติอยู่ที่นั้นหมดหนูร้องไห้ทุกวันจากคำพูดต่างๆของพี่ป้าน้าอาและยายต้องหลบนั่งคนเดียวตลอดแม้แต่วันสุดท้ายหนูจะต้องกลับกรุงเทพยายยังไม่ถามหนูสักคำว่าจะกลับยังไงทั้งที่รู้ว่าหนูไม่มีเงินสักบาทกลับมาก้อมีค่าใช้จ่ายรออยู่น้ำก้อโดนตัดเงินซองเค้าไม่หัยหนูเลยแม้แต่บาทเดียวโฉนดที่ดินรดกตาก้อโดนอาเอาไปวันลอยอังคารแม่ก้อไม่มีคัยโทมาหาหนูเลยสักคนตอนนี้ก้อปีแล้วไม่มีคัยโทถามหนูเลยว่าเป็นไงบ้างน้องเป็นไงบ้างแต่หนูไม่สนอยู่แบบไม่มีญาติก้อดีเหมือนกันเล่ายาวเลยเข้าเรื่องเลยดีกว่าค่ะคือหนูอยากทราบว่าถ้าหนูจะทำเรื่องโอนคอนโดเป็นชื่อหนูจะต้องไปขอเป็นผู้จัดการมรดกก่อนไหมค่ะแล้วในกรณีที่แม่ของแม่ยังมีชีวิตอยู่จะต้องให้เค้ายินยอมก่อนไหมถึงจะโอนเป็นชื่อหนูได้เพราะตอนนี้ทะเบียนบ้านที่อยู่ไม่มีเจ้าบ้านเพราะคอนโดเป็นชื่อแม่อยู่แม่เป็นเจ้าบ้านค่ะคัยพอรู้ช่วยแนะนำหนูหน่อยค่ะไม่รู้จะไปปรึกษาญาติก้อ.........
รู้กันนะค่ะขอคำปรึกษาด้วยค่ะและก้อขอบคุณพี่ที่เข้ามาช่วยหัยคำปรึกษาทุกคนด้วยค่ะขอบคุณมากๆค่ะพาพันขอบคุณอ่อลืมบอกไปแม่หนูไม่ได้ทำพินัยกรรมไว้ด้วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่