วัคซีนไข้หวัดใหญ่ในไทยมีกี่ประเภทครับ ผลข้างเคียงต่ำไหมครับสำหรับคนที่ไม่เคยฉีด

อยู่ๆก็กลายเป็นคนกลัวเชื้อโรคยังไงไม่รู้ ตั้งแต่มีโควิคหาทางให้ไม่ป่วยเกี่ยวกับไข้หวัดตลอดเวลา เกิดมา 30 กว่าๆไม่เคยฉีกเลยครับ
แล้วควรไปฉีดตาม รพ หรือคลีนิคทั่วไปดีครับ เข็มนึงประมานกี่บาทครับ มียี่ห้อให้เราเลือกไหม หรือเป็นวัคซีนประเภทเดียวกันหมด
ปล. 30 กว่า คอตีบ บาดทะยัก ไวรัสตับอักเสบควรฉีดไหมครับ ไม่ได้เสี่ยงอะไรหรอก แต่อยากดูแลสุขภาพล้วน หมอจะถามไหมครับทำไมอยากฉีด
แสดงความคิดเห็น
Preview