ใครเรียนสายออกแบบ ศิลปะ ทำไงถึงได้ไปเรียนต่อ/ทำงานต่างประเทศคะ

ตอนนี้เรากำลังเข้าปี2 ออกแบบผลิตภัณฑ์ ศิลปากรค่ะ กำลังสนใจว่าระหว่างที่เราเรียนควรหาสกิลด้านไหนเพิ่มเติมดี เพราะเราก็ไม่ได้ชอบงานออกแบบขนาดนั้นค่ะ แต่สนใจพวกจิตวิทยา การตลาด การบริหารที่เกี่ยวกับตัวโปรดัคมากกว่า 

ระหว่างนี้เราควรหาแรงบันดาลใจ หรือทำอะไรเพื่ออัพสกิลตัวเองให้ไปถึงจุดนั้นได้ดีคะ

*ฐานะปานกลาง ถ้ามีทุนแนะนำอะไรอย่างงี้จะดีมากค่ะ พยายามหาแล้วนะคะ แต่อยากพูดคุยกับผู้รู้ค่ะ

ประเทศไหนก็ได้นะคะ แค่อยากได้แนวทางเฉยๆค่ะ ถึงสุดท้ายไม่ได้ไปแต่ถ้าได้ทำตามคำแนะนำจากพี่ๆ อย่างน้อยต้องมีอะไรดีๆเกิดขึ้นแน่นอนค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่