ตอนนี้สามารถเดินทางด้วยเครื่องบินโดยสารเพื่อเข้าประเทศไทยได้หรือยังครับ

กระทู้คำถาม
คือตอนนี้ผมย้ายกลับมาอเมริกาเพื่อมาเรียนต่อได้สักพักหนึ่งแล้ว แต่ต้องมีเหตุผลให้ต้องบินกลับไปไทยแลนด์อีกครั้ง
เพราะต้องไปทำธุรกรรมโอนที่ดิน

คือบ้านที่ไทย ตอนแรกชื่อในโฉนดมันเป็นชื่อเขา
แต่เขาได้โอนให้ผมแล้ว เพราะแม่จะย้ายกลับอเมริกา เพราะเปิดธุรกิจร้านอาหารที่นั่น

แต่ตอนนี้ผมย้ายมาเรียนอเมริกาแล้ว และคิดไว้ว่าคงไม่กลับไทยอีก ก็เลยไม่รู้จะเก็บบ้านที่ไทยไว้ทำไม เพราะไม่มีใครอยู่
ตอนนี้มีคนมาขอซื้อ แต่ผมไม่รู้ว่า ตัวเจ้าของโฉนดต้องไปดำเนินการโอนกรรมสิทธิ์เอง หรือสามารถมอบอำนาจให้ญาติได้จัดการเองได้หรือไม่

ปัญหามันอยู่ตรงที่ ตอนนี้ที่ที่ผมอยู่ มีการระบาดของไวรัสค่อนข้างที่ จะว่าอย่างไรดีล่ะ 
ภาพรวมของการระบาด ในเรื่องของความรุนแรงมันไม่ได้จะดูเบาลงสักเท่าไหร่
แต่หลายคนในเมืองนี้เข้าใจกันว่าได้ฉีดวัคซีนแล้ว ไม่ติดโรคแน่นอน ซึ่งความคิดเห็นส่วนตัวผมมองว่าประมาท
และไม่ค่อยให้ความร่วมมือกับกฎหมายของภาครัฐแต่ละรัฐเท่าไหร่ รู้จักแต่สิทธิ แต่ไม่รู้จักหน้าที่

ผมเลยสอบถามถามพี่ๆว่า ตอนนี้สามารถเดินทางไปประเทศไทยได้หรือไม่ และต้องกักตัว 14 วันใช่มั้ย 
ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง หรือถ้ามันเดินทางไม่ได้ ผมสามารถมอบหมายให้ญาติที่ไทย จัดการแทนได้ไหม ขอบคุณครับ 

Note. คุณพ่อกับคุณแม่ผม เขาไม่อยากให้ผมเดินทางเหมือนกัน ตอนนี้มันเสี่ยงมาก ผมเองก็คิดแบบนั้นเหมือนกัน
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่