สอบถาม Trend ภาษาโปรแกรมมิ่ง Flutter และ SwiftUI ประจำปี 2564 ครับ

สวัสดีครับ ผมนักศึกษาวิศวะคอมพิวเตอร์ ตอนนี้เรียนอยู่ชั้นปีที่ 3 แล้วครับ
ผมเพิ่งได้ Macbook M1 มา. แล้วพอผมกำลังจะศึกษาการเขียน Mobile App ซึ่งตอนนี้ผมก็ได้ศึกษาไปแล้วระดับหนึ่งแล้วแหละ คือภาษา Flutter และ SwiftUI
ซึ่งทั้งสองภาษาก็มีความสนใจไม่น้อยกันเลย และต่างก็มีข้อดีคนละแบบไป. ทำให้ผมอยากจะเลือกภาษาใดภาษาหนึ่งเป็ภาษาหลักระยะยาวยั้นทำงานหลักไปเลยสักภาษาหนึ่ง

เลยอยากจะสอบถามคนที่มีประสบการณ์ภาษา Flutter และ SwiftUI ว่า

1. สองภาษา ในประเทศไทยในปัจจุบัน 2564 และในอนาคต ภาษาไหนรายได้สูงสุด และหางานง่ายสุด
2. ถ้าต่อยอดในระดับสูงขึ้น ในการทำแอปแบบ (สแกนไวรัส, Utility ตรวจเช็คสภาพเครื่อง,พวกควบคุม IoT ด้วยโทรศัพท์) ภาษาไหนทำได้ดี ประสิทธิภาพมากกว่ากัน
3.  ภาษาไหนทำลูกเล่น UI/UX ได้ง่านมากกว่ากัน (หมายถึงว่าถ้าศึกษาระยะยาวแล้ว เทียบกันภาษาไหนมีเครื่องมือ ไวยากรณ์ ที่เข้าใจง่ายในการทำ)

ตอบได้ไม่หมดไม่เป็นไร
ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview