การแต่งงานแบบตริสต์

พอดีเพื่อนเราคุยกันเรื่องนางอยากแต่งงานแบบคริสต์ เราเลยสงสัยว่ามันอะไรบ้างที่ควรรู้ เพราะพวกนางต่างก็เป็นพุทธ ทั้งนั้นน อย่างที่เราทราบคือ คริสต์มีนิกาย โรมันคาทอลิก กับ โปรเตสแตนท์ ในงานแต่งงาน 2 นิกายนี้มีตรงไหนต่างกันไหมคะ ที่เรารู้มาคือ โปรเตสแตนท์ต้องเป็นนิกายนี้ทั้งคู่ ถึงจะเข้าพิธีได้ ถ้าคาทอลิก ใครที่ผ่านการแต่งงานมาแล้วจะไม่มีการประกอบพิธีใช่ไหมคะแล้วอนุโลมไม่ได้เลยใช่มั้ยคะ เช่น ถ้าฝ่ายนึงเป็นคาทอลิกไม่เคยแต่งงาน กับอีกฝ่ายเป็นศาสนาอื่นแต่เคยแต่งงานมาแล้ว ยังงี้บาทหลวงก็จะไม่ประกอบพิธีใช่มั้ยคะ เราขอความรู้ทีค่ะ เพิ่มเติมในส่วนอื่นได้นะคะจะได้เอาไปเล่าให้พวกเพื่อนฟัง
ปล.ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview