ช่วยแนะนำ Notebook ทนทาน เน้นทำงานเอกสารและตัดต่อวิดีโอ​ได้ ราคาไม่เกิน25,000 บาทค่ะ

กระทู้คำถาม
อยากซื้อNotebookใหม่ค่ะ งบไม่เกิน25,000 บาท
ส่วนตัวชอบยี่ห้อASUS ค่ะ รู้สึกว่ามันทนดี เครื่องเก่ามันอยู่กับเรามานาน10ปีแล้วไม่เคยเสียถึงขั้นส่งซ่อมมีแค่ลงวินโดวส์​ใหม่ แต่มันก็ช้ามากๆแล้วค่ะ สเปคมันทำงานตัดต่อไม่ไหว😂😂😂
ตอนนี้เพิ่งได้งานใหม่ งานหลักๆคือเอกสาร มีตัดต่อภาพและวิดีโอบ้างค่ะ
ที่เล็งๆไว้ เป็นAsus Tuf gaming ค่ะ รุ่นที่2หมื่นกว่า (เคยใช้ของพี่รู้สึกชอบ อิอิ)​  แต่ร้านแถวๆบ้านไปหลายร้านแล้วไม่มีของเลยค่ะ แม้แต่ยี่ห้ออื่นที่เป็นgaming ก็มีแต่ราคา3หมื่นกว่าซื้อไม่ไหวค่ะ จะสั่งออนไลน์ร้านที่ดูพอเชื่อถือได้ ทักไปถามก็ของหมดทั้งนั้นเลยค่ะ เลยทำใจว่ารุ่นที่เล็งไว้มันอาจจะหายากไป
อยากให้ช่วยแนะนำยี่ห้ออื่น หรือมีรุ่นไหนบ้างคะ? ถ้าไม่ใช่พวก gaming ก็ได้ค่ะ (ไม่ได้เล่นเกมส์)​ แต่อยากได้CPUแรงๆพวกที่ลงท้ายด้วยH หรือขอที่ทนทานต่อการใช้งานนานๆค่ะ  ซื้อออนไลน์ก็ได้​ ในงบ 25,000 บาท  หากมีลิ้งค์​ร้านใน Shoppee, Lazada หรือเว็บร้าน แปะมาให้ด้วยยิ่งดีเลยค่ะ
ขอบคุณ​ล่วงหน้าค่ะ🙏🙏🙏🙏🙏

ปล.1 ส่วนตัวไม่ชอบยี่ห้อAcerค่ะ โปรดมองข้ามยี่ห้อนี้ไปนะคะ อิอิ

ปล.2 เราเข้าดูในเว็บ notebookspec.com ​แล้ว กดลิ้งค์​ร้านไปมันไม่มีของค่ะ แต่ก็ดูแค่รุ่นที่เล็งไว้นะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่