แอลกอฮอล์ ผสมกันข้ามยี่ห้อ หรือความเข้มข้นได้ไหมคะ

ที่ผ่านมาซื้อแอลกอฮอล์ แบบสเปรย์ฉีดมือขวดเล็กๆมาจากเซเว่นค่ะ ช่วงนี้อยากประหยัด โดยจะซื้อแบบรีฟิลล์มาเติมค่ะ ปัญหาคือหายี่ห้อเดิมไม่ได้ค่ะ เลยสงสัยว่า ถ้าเราซื้อมาคนละยี่ห้อ รวมไปจนถึงความเข้มข้น บางอัน 70 บางอัน 75 เปอร์เซ็นต์ เราสามารถนำมาเทผสมกันได้ไหมคะ

หรืออีกวิธีหนึ่งคือ ใช้ให้หมด แล้วเอาขวดเก่ามาล้างน้ำ ล้างน้ำยาล้างจาน แล้วผึ่งเหมือนเวลาเราล้างจานเสร็จ แบบนี้ทำได้ไหมคะ เคยได้ยินว่าเป็นแอลกอฮอล์เป็นสารเคมีไวไฟ อันตรายหากเราใช้หรือเก็บโดยไม่ระวัง เลยยังไม่กล้าเอาขวดไปล้าง กลัวแอลกอฮอล์ โดนน้ำแล้วจะทำปฎิกิริยาอะไรหรือเปล่า ช่วยแนะนำหน่อยคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่