อยากเรียนครู แต่คณะที่จะเลือกไม่มีภาษาที่เราเรียนมา หรือจะเรียนมนุษยศาสตร์แล้วเรียนภาษาที่เรียนมาแล้วมาเป็นครู?

ตามหัวข้อเลยค่ะ อาจจะดูงงๆหน่อย ขออธิบายเพิ่มแล้วกันค่ะ 
คือตอนนี้ที่เลือกมหาลัยคือมหาลัยเดียวคือมหาลัยนเรศวร แต่คณะที่เลือกมี2คณะ คือศึกษาศาสตร์ กับ มนุษยศาสตร์ 
ศึกษาศาสตร์ -ไม่มีภาษาญี่ปุ่น
มนุษยศาสตร์ -มีภาษาญี่ปุ่น
*ภาษาญี่ปุ่นคือภาษาที่เราเรียนมาตั้งแต่ตอน ม.ปลาย*
เราไปดูกระทู้นึงเขาบอกว่า เรียนมนุษยมาแล้วไปทำงานครู เป็นไปได้ยาก...เพราะมันจะยุ่งยากกว่าคนจบครูมาโดยตรง
แล้วของศึกษา คือ มันจบมาต้องเป็นครูอย่างเดียวมั้ยคะ? แล้วมันไม่มีญป.เราจะเรียนengก็ยากเกินไปเราคงไม่ไหวแน่ๆ
*ขอเพิ่มตรงคณะมนุษยศาสตร์นะคะ คือเรารู้สึกว่ามนุษยจบมาทำงานได้หลากหลายกว่าคณะศึกษา อันนี้จริงมั้ยคะ?
ทุกคนคิดว่าเรียนไหนดีคะ ขอความเห็นหน่อยค่ะ หรือเราเข้าใจอะไรผิดตรงไหนแนะนำหน่อยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่