จบศึกษาศาสตร์จากมหาลัยที่หนึ่ง มีใบประกอบวิชาชีพครู และจบมนุษยศาสตร์จากมหาลัยที่สอง สอบบรรจุครูผู้ช่วยได้มั้ย

ถ้าผมเรียนจบคณะศึกษาศาสตร์ จากมหาวิทยาลัยหนึ่ง มีใบประกอบวิชาชีพครูเรียบร้อย และผมเรียนจบคณะมนุษยศาสตร์ จากอีกมหาวิทยาลัยหนึ่ง แต่ถ้าผมต้องการสอบบรรจุข้าราชการครู โดยใช้วุฒิจากคณะมนุษย์ศาสตร์ (รองรับว่าสามารถสอบได้) แต่ผมสามารถใช้ใบประกอบวิชาชีพครูที่ได้รับจากการเรียนจบคณะศึกษาศาสตร์จากอีกมหาวิทยาลัยหนึ่งได้หรือไม่ โดยไม่ต้องเรียนปบัณฑิตเพิ่มเติม ขอบคุณสำหรับทุกคอมเม้นนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่