[CR] [รีวิว] สวนพฤกษศาสตร์ ระยอง Rayong Botanic Garden ที่เที่ยว[ลับ] ระยอง RAYONG TRIP มาแล้ว ไม่แวะไม่ได้!!!

กระทู้รีวิว
สวัสดีครับ
วันนี้เราจะมารีวิว botanic garden ที่สวยที่สุดแห่งหนึ่งของประเทศไทยเลยนะครับ 
ที่นี่คือ Rayong Botanical Garden (Aquatic Plants and Living Collection) นะครับ เป็น wetland ที่สวยมาก
ผมเคยไป Seven Sister ที่ Brighton ที่อังกฤษระหว่างที่เดินจากที่จอดไป cliff ผมเห็นคนปั่นจักรยาน กับพายคายัค อยู่ข้างๆ  ยังคิดในใจว่าอยากให้เมืองไทยมีแบบนี้ ผ่านไป 7 ปี พึ่งรู้ว่าเมืองไทยก็มีเหมือนกันนี่หว่า ไม่ต้องไปไกลถึงอังกฤษแล้วนะครับ มีทั้งจักรยานให้ปั่น มีคายัคให้พายเหมือนกัน 

เริ่มกันเลยนะครับ

ที่นี่เปิดทุกวันนะครับ วันหยุดอะไรก็เปิดหมดนะครับ 8:30-16:30 พักเที่ยง ชม นึงครับ

สวนพฤกษศาสตร์ระยอง  Rayong Botanic Garden 
เปิดให้บริการทุกวัน รวมทั้งวันหยุดนักขัตฤกษ์ 
Open Daily เวลา 08.30AM - 04.30PM (lunch break 12.00-01.00pm) Incl.Festivals and holidays
โทร(Call)  038-638-8801 โทรไม่ติดก็ลองไปก่อนครับ เปิดทุกวันครับ

สำหรับใครอยากมาเที่ยวก็ตามลิ้งค์ google map นี้มาได้เลยนะครับ https://goo.gl/maps/gHjXufCe691GgDwP7

สำหรับใครที่มาระยองพักแถว Marriott หรือ Novotel ก็มาได้แค่ไม่ถึง 10 นาทีครับ

ส่วนใครจะไปหรือกลับจากเกาะเสม็ดจอดรถที่ท่าเรือเพอยู่แล้ว ขับมา เส้น 3145 นะครับ ก็จะเห็นว่ามีเลียบทะเล 2 ช่วงนะครับ
ช่วงแรก ก็จะเป็นสวนสนยาวเลยนะครับ พอหมดสวนสนก็มีร้านอาหารทะเล local เพียบเลย ลองเช็ครีวิวอีกทีครับว่าร้านไหนอร่อย
ช่วงที่2  ก็จะเป็นโรงแรมเยอะเลยนะครับ เช่น Novotel , Marriott, Phupha Tara ถ้าเกิดใครพาเด็กๆมา ขี้เกียจพายเรือก็มานั่งกินกาแฟรอที่โรงแรมก็ได้นะครับเพราะอยู่ใกล้ๆกัน 

สำหรับใครที่ไม่เคยมา ถ้าไปตาม  link google map ที่ผมวางไว้ข้างบน  พอขับไปก็จะเจอทางเข้าตรงนี้ให้เลี้ยวขวานะครับ

จากนั้นจะถึงลานจอดด้านซ้าย คือจอดได้หมดเลยครับ แล้วไปที่ซุ้มริมน้ำที่เป็นศุนย์บริการนักท่องเที่ยว (Toutist Information) ในรูปคือตรงหลังคาสีขาวๆขอโทษด้วยนะครับ พอดีลืมถ่ายรูป เลยเอารูปจาก google map มาครับ

รูปปัจจุบันครับ 

สำหรับเรทราคา (RATE) ล่าสุดที่ผมไปมาเดือน เมษายน 2564

เรือคายัค (KAYAK) 
2 ที่นั่ง   ->  100 บาท / 1 ชม.   
3 ที่นั่ง    ->  100 บาท / 1 ชม.
คิดเงินตามเวลาเข้าและออก  เรทดหมาครึ่งวัน กับเต็มวัน ต้องโทรเช็คกับเจ้าหน้าที่ครับ 
*คายัคมีให้เช่าตลอดนะครับ มีหลายลำ  ไม่มีแบบที่นั่งเดียวนะครับ

เรือนั่งชมวิว (Motor Boat) 
6 ที่นั่ง   ->  600 บาท / 1 รอบ
* ต้องเช็คก่อนว่าเรือว่างมั้ยครับ

คนพาย (Paddler) 
>  200 บาท / 1 ชม.  ไม่รวมค่าเรือนะครับ แค่คนพายครับ

จักรยาน (Bike) 
> 50 บาท / ไม่จำกัดเวลา จะขับกี่รอบก็ได้  แต่ให้ขับบริเวณเกาะเท่านั้น ระยะทางเส้นทางประมาณ 3 KM
ลองเช็คกับเจ้าหน้าที่ดูครับว่าขับได้เกาะไหนบ้างครับ

*อย่าลืมครีมกันแดด กับ หมวกนะครับ  ถ้าไม่มีหมวกมีร้านขายอยู่ข้างๆครับ

โอเคครับ หลังจากที่เราชำระค่าบริการแล้วก็ไปเลือกชุดชูชีพกัน  เด็กเล็ก ผู้ใหญ่ ผู้สูงอายุมีไซส์หมดครับ ใสได้ทุกคน 

ตอนเข้าก็อย่าทิ้งขวดพลาสติก ถุงพลาสติก หรือของกินตอนพายเรือนะครับ  ช่วยกันครับจะได้มีที่เที่ยวสวยๆนานๆครับ

จากนั้นจะมีเจ้าหน้าที่ คอยจับเรือให้เราตอนขึ้น ไม่ต้องกลัวตกน้ำเลยครับ ไม่เปียกด้วย เจ้าหน้าที่ช่วยเหลือดีมาก

เริ่มออกเดินทางกัน  LETS GOOO !!

ผู้สูงอายุก็ไม่ต้องพายครับเพราะพายไม่ไหว นั่งเรือชมวิวไปครับ

ตอนแรกนึกว่าจะพายยาก ปรากฏว่าพายง่ายมาก ไม่เคยพายยังพายคล่องเลยครับ  ขนาดพาเด็กๆมายังพายไปเร็วกว่าเราอีกครับ  
เพราะฉะนั้นไม่ต้องกลัวเลยว่าพายไม่เป็นครับ พายไป ถ่ายรูปไปชิวๆครับ 

เส้นทางที่ผมพายครับ ประมาณ 1 ชม พอดีเลยครับ แบบค่อยๆพาย

พายไปเรื่อยๆ ก็จะมีวิวธรรมชาติให้ดูตลอดทาง

พายๆอยู่ พี่คนพายเรือก็กระโดดลงน้ำ ผมนึกว่าเรือรั่ว ปรากฏว่า พี่เค้าบอกมุมนี้สวย เดี๋ยวถ่ายรูปให้
ประทับใจ service mind ครับ ใครทำท่องเที่ยวหรือธุรกิจ service ดูไว้นะครับ ต้องได้บุคลากรแบบนี้
ยกนิ้วให้เลย  

มีจัดมุมกับสอนโพสท่าด้วยนะครับ555

จากนั้นเราก็จะพายไปต่อนะครับ เราก็จะเจอเป็นเป็นต้นไม้เยอะหน่อย  ใครถ่ายรูปสวยน่าจะได้รูปเยอะนะครับ เพราะว่ารูปที่เราถ่ายจะมี reflect น้ำ

ช่วงที่ผมไปเป็นเดือนเมษาน้ำมันจะยังตื้นอยู่โซนนี้พายไปลึกไม่ได้ แต่ใครมาพฤษภา จะพายเข้าไปด้านในได้ครับ จะได้รูปแบบสวยมาก
เพราะจะมี background เป็นเถาวัลสีเขียวๆ 

พอดีผมถ่ายภาพไม่เก่งเลยครับ เลยขออนุญาติแชร์ภาพจากเว็บที่ไปเสิร์ชเจอมาครับ  เพจนี้ถ่ายถ่ายภาพได้สวยมากแบบถ่ายได้ไง คนโพสก็เก่ง คนถ่ายก็ดี สวยจริงๆครับ  มีอีกหลายรูปครับ ลองคลิ้กเข้าไปดูได้ครับ 
https://www.whenwewander.com/rayong
นะครับ IG : whenwewander 

คนพายนำบอกว่า สาวๆบางคนมานี่มีชุดมาเปลี่ยนด้วยนะครับ แบบพายๆ แล้วเปลี่ยนชุด เพื่อถ่ายรูป  ใครสะดวกก็ลองดูนะครับ 555 
ถ้าพาแฟนมาก็ต้อง 2 ลำนะครับ จะได้ช่วยกันถ่ายรูปได้

พอหมดโซนนี้นะครับ ก็จะเข้าสู่โซนหญ้าออกแนวแอฟริกาๆหน่อย 

สาหร่ายหางกระรอกเยอะมากครับ พึ่งเห็นครั้งแรกในชีวิตว่าตามธรรมชาติมันเป็นยังไง

จากนั้นเราก็จะหลุดออกจากป่า เข้าสู่ทางกลับนะครับ 

จะเป็นบึงบัวขนาดใหญ่ตลอดแนวเลยนะครับ

หม้อข้าวหม้อแกงลิงตามธรรมชาติ

พายมาจนถึงท่าก็จะมี เจ้าหน้าที่มาช่วยเราขึ้นจากเรือนะครับ

ก่อนกลับก็แวะกินเฉาก๊วยนมสดเจ้านี้หน่อยครับ อร่อยมาก  ด้านหลังร้านก็มรกาแฟดริปตั้งเต้น 

สำหรับทริปพายเรือคายัคที่ botanic garden ก็จบเท่านี้ครับ พอดีพายเสร็จแล้วหิว เลยขอจัดทริปกินเล็กๆไปหาร้านอร่อยๆทานแถวนี้ครับ

ใครอยากกินสบายๆก็ไปกินที่โรงแรมแถวนี้ก็ได้ครับ Marriott หรือ Novotel แต่ผมชอบหาร้านท้องถิ่นกินไปเรื่อยๆ

อาหารทะเล ที่ผมรู้จักก็ โจโจ้ซีฟู๊ดครับ  แค่ 16 นาที  ผมเคยไปกินนานแล้วอร่อยดีครับ

ส่วนใครชอบกินกะเพรา ก็ต้องไปนี่เลยครับ  14 นาที  

รอบนี้ผมมาลองชิมเจ๊หมวยครับ ร้านนี้ไม่เคยกินครับ 

กะเพราทะเล อร่อยสมคำร่ำรือครับ  ใครไม่เคยกินต้องมาลองครับ ผัดไทย กับ เกี๊ยวปลาก็อร่อยครับ  
เหมือนเจ้าว่ามีกั๊งด้วย แต่ไม่ได้ลอง 

ขากลับก็เลยแวะไปที่ตลาดเพซื้อหอยตลับมาลวกกินหน่อยครับ 

วันนี้ก็ขอจบทริปเท่านี้ครับ ใครไม่เคยมา botanic garden ที่ระยองก็ลองมาครับ ดีมากจริงๆ
เดี๋ยวมีโอกาสได้รีวิวที่เที่ยวอื่น จะมาแนะนำเพื่อนๆอีกทีครับ  goodbye!!
ชื่อสินค้า:   สวนพฤกษศาสตร์ระยอง Rayong Botanical Garden (Aquatic Plants and Living Collection)
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่