Retention บ้าน หรือ Refinance บ้าน ดี

กระทู้สนทนา
อยากสอบเพื่อนๆที่มีประสบการในการซื้อบ้านผ่อนกับธนาคาร 
เมื่อครบ 3 ปี จะมีการ Refinance หรือ Retention บ้าน เพื่อให้ดอกเบี้ยบ้านถูกลง 
อยากทราบว่า
1. การ Retention กับธนาคารเดิมเพื่อลดดอกเบี้ย นี่ ยอดผ่อนต่อเดือนจะเท่าเดิมไหมคะ เนื่องจากเงินต้นลดลง
หรือว่ายอดผ่อนจะเท่าเดิม (ของเรายอดกู้ 4,300,000 บาท ยอดผ่อน 23,500 /เดือนเท่ากันทุกเดือน) ถ้าครบ3 ปี เงินต้นจะเหลือ 3,770,000 บาท
2.แล้วประสบการณ์คนที่เคย Refinance ไปต่างธนาคาร มีค่าใช้จ่ายอะไรบ้างที่จ่ายไป เป็นเงินเท่าไร (เงินผ่อนต่อดือนลดลงไปเยอะไหม)

เรากำลังจะครบ3 ปี เดือน ธค.64 นี้เลยอยากหาข้อมูลไว้ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่