ดีไซน์รถยุโรปสวยกว่ารถญี่ปุ่นจริงๆหรือเราคิดกันไปเองครับ

คือผมเคยรู้สึกนะครับว่าดีไซน์รถยุโรปพวกbenzหรือbmw audi volvo porsheมันดูสวยกว่ารถญี่ปุ่นดูเค้าออกแบบมาได้ละเมียดละไมกว่าดูแพงดูหรู แต่ชักหลังๆรถค่ายจีนยี่ห้อนึงทำผมชักไม่แน่ใจละว่ารถยุโรปมันสวยกว่าจริงๆหรือเพราะตราโลโก้ที่มันแปะอยู่ทำให้เราคิดไปเองว่ามันสวยกว่า55555
  สมมุติถ้าเราเอารถbenz bmw หรือaudi มาแปะตรารถญี่ปุ่นทั่วๆไปเราจะรู้สึกว่ามันสวยน้อยลงมั้ยครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 9
 ***เพิ่มเติ่มนะครับลองไปหาข้อมูลมาผมคิดว่าจิตวิทยาอีกอย่างนึงที่ทำให้เรารู้สึกว่ารถยุโรปมันสวยกว่าคือดีไซน์เอกลักษณ์ของแต่ละแบรนที่เค้าได้ทำมาไว้มาหลายสิบปีครับ เช่นbmw=กระจังหน้าไตคู่ benz=ตราดาวที่โดดเด่น(ดาวลอย,ดาวจม)  volvo=เข็มขัดคาดกระจังหน้า audi=กระจังหน้า6เหลี่ยมทำให้เราอาจมีภาพจำฟังหัวเวลาเราเห็นเอกลักษณ์ใดๆเหล่าจะมีชุดความคิดขึ้นมาว่า รถยุโรป=รถแพง=รถสวย  กลับกันกับรถค่ายญี่ปุ่นที่จริงๆก็ออกแบบมาได้สวยไม่แพ้รถยุโรป(ถ้าตัดเรื่องเส้นสายออกไปที่ผมคิดว่ารถยุโรปทำออกมาได้ค่อนข้างคมและสวยกว่ารถญี่ปุ่น)แต่หลายค่ายยังจับทางเอกลักษณ์ตัวเองไม่ค่อยชัดจึงยังไม่สามารถสร้างภาพจำให้คนได้ แต่ที่แน่ๆมีMazdaที่ตอนนนี้จับทางเอกลักษณ์รถตัวเองใช้แนวทางออกแบบkodoเริ่มสร้างภาพลักษณ์ให้แบรนด์ได้แล้ว  ส่วนสาเหตุที่เวลาเราเห็นรถMGรุ่นใหม่ๆออกมาแล้วเรารู้สึกว่าถายนอกดูสวยดูแพง เพราะค่ายนี้ไปเอาเอกลักษณ์ของbenzกับbmwมาใส่ในรถตัวเองทำให้mind setข้างต้นที่ผมกล่าวไปอาจติดไปด้วยว่ามันสวย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่