เสียงหายไปไหน

ก่อนอื่น บอกก่อนเลยค่ะ ว่าเป็นคนนอนดึก หลายคืนติดต่อกัน จน ร่างกายชินแล้วค่ะ นอนตี1 ตื่น8โมง  ถ้าเฉลี่ยก็ครบ 7-8 ชม.ต่อวัน ก็นอนเพียงพอ  แต่อยู่ๆ วันเสาร์ ล่าสุดมานี้ เกิดนอนไม่หลับ กว่าจะหลับตี3 พอตื่นขึ้นมา เสียงหาย พูดบางประโยคเสียงแทบไม่ออกมาเลย นี่เลยคิดว่า สาเหตุน่าจะนอนดึกติดต่อกัน

อาการที่เป็น
-เสียงหาย ล้วนๆ ไม่มีไอ ไม่มีน้ำมูก ไม่มีจาม ไม่มีไข้ ไม่มีเจ็บคอ ร่างการแข็งแรงดี  ทานอาหารได้ปกติ

หลังจากรู้ว่าเสียงหาย วันอาทิตย์ ก็นอยเร็วขึ้นเลย 3ทุ่ม ปิดไฟนอน แต่ทานยานะคะ ถ้าให้นอนโดดๆแบบนั้นไม่หลับค่ะ นอนเร็ว2คืน ก็ไม่มีดีขึ้น เสียงจะมาเมื่อดื่มน้ำ สักพัก หายอีกล่ะ

ใครมีข้อแนะนำอะไรบ้างคะ 🙏
คงไม่ใช่อาการโควิดมั้งคะ เพราะแทบไม่ออกไปไหนเลย มากสุด ไปเซเว่น ชุดป้องกัน อย่างกับ จะไปดาวอังคาร ใส่หลายชั้นมาก รีบไป รีบกลับ หรือว่าใช่ ?

ตอนนี้ อยากไปหาหมอนะคะ แต่กลัวเสี่ยงอะคะ  ระหว่างนี้ ก็นอนพักเยอะๆ พยายามพูดน้อยๆ เพราะพูดที่ไร เหนื่อยใจทุกที เสียงแหบจนน่ากลัวอะคะ  

จขกท.เล่าสาเหตุที่เป็นไปได้มากที่สุดแล้วค่ะ ใครมีอะไรแนะนำ หรือว่า การรักษา บอกได้เลยนะคะ รับฟังทุกคอมเม้นค่ะ พาพันขอบคุณ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่