ช่วยด้วยค่ะต้นกุหลาบหนูจะรอดมั๊ย!!

สวัสดีค่ะพี่ๆ  คือหนูพึ่งเริ่มต้นเลี้ยงกุหลาบและศึกษาเรื่องการเลี้ยงมาเล็กน้อยเท่านั้นหนูซื้อมาจากร้านขายต้นไม้ใกล้บ้าน แต่เค้าดูไม่มีความรู้เกี่ยวกับกุหลาบเลย ถามว่ามีไหนพันธุ์บ้าง พันธุ์ไหนหอม พันธุ์ไหนเลี้ยงง่ายเค้าก็ไม่รู้ บอกว่ารับมาอีกทีเหมือนกัน และเค้าเอากุหลาบตั้งไว้กลาบแดดจ้าๆแบบร้อนมาก แล้วรดน้ำตอนร้อนๆนั่นแหละค่ะ😅 หนูก็ไม่กล้าท้วง 
สภาพหลังจากที่ได้มาก็....และหนูก็พักไว้ในร่ม6วัน
แล้วก็ปลูกลงดินตามที่เค้าบอกเล่าในเน็ต ปลูกลงดินได้วันเดียวฝนก็ตกหนักมากๆ หนูก็กลัวรากจะเน่ารากจะขึ้นเชื้อรา วันต่อมาก็เลยพรวนดินให้ความชื้นมันระเหย แต่วันต่อมาฝนก็ดันตกมาอีกแต่ไม่ค่อยแรง หนูกังวลว่ากุหลาบหนูจะไม่รอด เพราะวันนี้ลุกมาดูใบเริ่มแปลกๆ. มีงอมีจุดเหมือนไม่คอยสบาย(แต่บางใบก็เป็นมาตั้งแต่ที่ร้าน)
**รูปแรกหนูเห็นตั้งซื้อมาแรกๆน่าจะเป็นมาตั้งแต่ที่ร้าน เป็นใบล่างๆ ใบแห้งตายตามธรรมชาติรึเปล่า หรือเป็นโรค กลัวมันจะติดไปเรื่อยๆเลยเด็ดออก ไม่รู้ทำถูกรึเปล่า ส่วนใบอ่อนที่พึ่งขึ้นดูงอๆใบเป็นรอย .ใบมีรอยแห้งๆใบอ่อนเริ่มไม่สวยเริ่มงอแล้วสภาพดินชุ่มมาก

พี่ๆช่วยให้คำแนะนำหนูหน่อยควรทำยังไง บางใบเป็นจุดดำๆเล็กๆอะค่ะ มันจะรอดไหมคะหนูควรทำยังไงดี😥
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่