รบกวนถามผู้รู้ทุกท่าน กุหลาบใบไหม้ทำอย่างไรดีคะ

กระทู้คำถาม
ปลูกกุหลาบต้นนี้มาประมาณปีแล้วค่ะ แต่ไม่ได้มีความรู้อะไรมาก
ช่วงแรกแค่ใส่ปุ๋ย รดน้ำ ให้กุหลาบโดนแดด กุหลาบก็ออกดอกงามดีดอกไม้

แต่ช่วงพักหลังๆมา กุหลาบดูโทรม ใบดูเหลืองๆ ไม่ค่อยมีดอกก็เลยลองเปลี่ยนดินดู
และเหมือนหนอนกินรากค่ะ หลังจากนั้นต้นไม้ก็โทรมลงเรื่อยๆ
แบบในรูปเลยค่ะ

ใบเริ่มแห้งตาย

จนปัจจุบันเหลือแค่นี้ค่ะ
เหมือนจะแตกยอดมาใหม่ ไม่รู้จะแห้งตายอีกรึเปล่า

หลังจากเปลี่ยนดินใส่ปุ๋ย 16-16 ไม่ทราบเป็นเพราะใส่ปุ๋ยมากไปรึเปล่าใบเลยไหม้
แต่ตอนนี้หยุดใส่ปุ๋ยแล้วค่ะ ควรทำอย่างไรต่อดีคะ หรือไม่น่ารอดแล้วร้องไห้
รบกวนด้วยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่