เคยโดน Recruiter ใน Linkedin ทักมาเชิญสัมภาษณ์ แต่ไม่บอกดีเทลอะไรเลยไหมครับ

กระทู้คำถาม
ตามหัวข้อครับ เคยโดน Recruiter ใน Linkedin ทักมาเชิญสัมภาษณ์ แต่ไม่บอกดีเทลอะไรเลยไหมครับ

คือผมเชื่อว่าหลายคนน่าจะเคยโดนแบบนี้กัน คือจะมี ฝ่ายบุคคล หรือ ฝ่ายสรรหา แอดเฟรนด์หรือยิงไดเร็คเมสเสจมาหา 
อยากให้เราไปคุยกับเขาหน่อย บางทีก็บอกชื่อตำแหน่ง บางทีก็ไม่บอกนะครับ แต่...สิ่งที่เค้าขอกับเราอย่างแรกเลยคือ
ขอเรซูเม่ของเรา ขอเบอร์โทรศัพท์ของเรา และตอนโทรนัดสัมภาษณ์จะถามข้อมูลส่วนตัวเช่น ทำงานมาแล้วกี่ปี ฐานเงินเดือนปัจจุบันเท่าไหร่ โบนัสเท่าไหร่ (คงจะหวังสกรีน ไม่ก็เก็บข้อมูลจากบริษัทอื่น)
แต่สิ่งที่ผมเซอไพรส์มากเลยก็คือ พอผมขอทราบละเอียดการทำงานในตำแหน่งหน้าที่นี้ หรือ JDคร่าวๆ มักจะไม่มีให้ 

คือตรงนี้ผมไม่ค่อยเข้าใจว่า ในเมื่อคุณทักคน อยากเชิญมาสัมภาษณ์ ใจคอคุณจะไม่มีรายละเอียดให้ผู้สัมภาษณ์ได้รู้จักหน่อยเหรอว่า Requirement ของงานที่คุณกำลังมองหาคนมารับผิดชอบ มีความคาดหวังอะไรบ้าง เพราะไม่ใช่ทุกตำแหน่งที่มีชื่อเหมือนกัน จะทำหน้าที่เหมือนกันในแต่ละบริษัท ข้อมูลเฉพาะเช่นแนวทางการทำธุรกิจ เป้าหมายการดำเนินงาน สกิลเฉพาะทาง ความรู้ในเครื่องไม้เครื่องมือเฉพาะทาง ก็แตกต่างกันในแต่ละบริษัท ซึ่งข้อมูลส่วนนี้ผมมองว่าถ้าผู้เข้าสัมภาษณ์ได้เห็นก่อน จะทำให้การสัมภาษณ์เป็นไปในทิศทางเดียวกันมากขึ้น หรืออย่างน้อยผู้สัมภาษณ์ก็สามารถแจ้งกับฝ่ายบุคคลได้เลยว่าจะขอเข้าสัมภาษณ์หรือไม่ เพราะบางทีข้อมูลใน JD ก็ช่วยเผยให้เห็นได้ครับว่างานนี้ Under or Over qualification 

ช่วงหลังๆนี่จะเจอแนวนี้บ่อย ทักมา ไม่มีข้อมูลอะไรเลย แต่จะขอนัดสัมภาษณ์(ออนไลน์)อย่างเดียว 
ไม่รู้มีใครเป็นเหมือนผมไหมว่า ถ้าเป็นบริษัทไม่มีชื่อสักหน่อยในวงการ จะปฎิเสธไปเลย เพราะมันเสียเวลา
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่