ภาษาจีน หรือ ภาษาเกาหลี ดีคะ?

สวัสดีค่ะ ตามหัวข้อเลยนะคะทุกคน เราชอบภาษาเกาหลีมากๆเลยคะ เราฝึกพูด ฝึกเขียน มาตั้งแต่ ม.3 จนตอนนี้เรา ม.5แล้วคะ แล้วเราคิดมาตลอดว่า เราจะเข้าคณะมนุษยศาสตร์เอกเกาหลีคะ แต่มานึกดีๆ ภาษาจีนก็ดีเหมือนกันแต่เขามีข้อดีที่แตกต่างกัน เราเลยตัดสินใจที่จะเรียนจีน แต่สักพักเรารู้สึกว่าเราชอบภาษาเกาหลีมากกว่า อยากเรียนเกาหลีแต่จำเป็นต้องเลือกภาษาจีน และเราก็ไปตามอ่านตามกระทู้ที่พี่ๆเขาลง ว่าช่วงซัมเมอร์ต้องมีการไปเรียนที่จีน ซึ่งเรากลัวว่าจะไม่มีเงิน หรือว่าไปหรือไม่ไปก็ได้เหรอคะ ปล.แนะนำเราหน่อยนะคะ แต่ละภาษาคนนิยมอันไหนกว่ากัน

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่