External HDD vs Internal HDD ควรเลือกอะไรดี

ผมใช้โน๊ตบุ๊คมี SSD 512gb พอใช้ลงเกมก็เเทบจะไม่เหลือพื้นที่เเล้วอ่ะครับ ผมเลยจะหาซื้อ HDD มาใส่เพิ่ม เเล้วเห็น External HDD มันถูกกว่าเลยสงสัยว่ามันมีข้อดีข้อเสียเเตกต่างกันอย่างไร

หลักๆจะเอามาลงเกม+เก็บรูป เเล้วผมสงสัยว่าถ้าลงเกมใน External HDD พอเราถอดออก เเล้วเสียบใหม่ มันจะเล่นเกมได้เลยหรือป่าวจะมีปัญหาไหม เพราะเวลาเก็บโน๊ตบุ๊คผมก็ต้องถอดออกเก็บใส่กระเป๋าไปด้วย หรือมันไม่เหมาะกับการถอดออกบ่อยๆเเบบนี้

มันเสี่ยงไหมที่จะใช้งาน External HDD มาใช้งานเป็นหลักในการลงเกมที่เราเล่นตลอด หรือควรเลือกใช้เป็น Internal HDD ดีกว่า

เเล้วมียี่ห้อไหนเเนะนำใช้ยาวๆไหมครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่