ถ้าซื้อ HDD ภายใน 3.5" มาใช้อะแดปเตอร์แปลง USB 3.0 to SATA วางไว้ข้างนอก จะมีปัญหาการใช้งานไหมครับ?

พอดีเพื่อนจะเปลี่ยน HDD ใหม่ เพิ่มความจุขึ้น เลยอยากขาย HDD อันเก่าให้ ยืนยันว่าเดี๋ยวจะสแกน Bad sector ให้ ถ้าไม่เขียวทั้งลูกไม่ต้องซื้อ 😅และยืนยันใช้งานไม่มีปัญหาใดทั้งสิ้น ผมเองก็อยากได้มาสำรองไว้อีกสักอัน แต่ไม่อยากเอามาเปลี่ยนกับตัวที่ใช้ในเครื่อง (เป็นโน๊ตบุ๊ค HP ครับ)เลยกะซื้อ พวกอะแดปเตอร์แปลง USB 3.0 to SATA มาใช้ แต่ไม่แน่ใจเรื่องการทำงานของ HDD เรื่องอายุการใช้งานหรือเรื่องฝุ่น อะไรพวกนี้เมื่อต้องวาง HDD บนโต๊ะคอมฯในห้องธรรมดา น่ะครับ หรือควรซื้อแบบเป็นเคส 3.5" SATA to USB 3.0 หรือจะซื้อแบบ Docking ดีครับ? ไม่เคยใช้พวกนี้มาก่อนครับ ไม่รู้ว่าแบบไหนดี?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่